DanLuat 2015

Thuế Thu nhập cá nhân trong trường hợp ủy quyền chuyển nhượng bất động sản

Chủ đề   RSS   
  • #468773 26/09/2017

    Thuế Thu nhập cá nhân trong trường hợp ủy quyền chuyển nhượng bất động sản

    Kính gửi Luật sư!

    Tôi là khách hàng của thuvienphapluat.vn

    Rất mong được Luật sư giải đáp giúp nội dung sau:

    - Tôi có người em ruột tên M, M có hơn 02 tài sản riêng là Nhà và đất, trong đó có tài sản A.

    - Tháng 08/2016, M ủy quyền cho tôi (có đầy đủ các quyền như M) đối với tài sản A.

    - Tháng 04/2017, Tôi chuyển nhượng tài sản A cho người khác (tôi đã nhận ủy quyền trên 183 ngày; tại thời điểm ký hợp đồng chuyển nhượng tài sản A thì Tôi không có tài sản nào là Bất động sản)

    Khi thực hiện nghĩa vụ thuế, Tôi có làm 02 Tờ khai Thuế Thu nhập cá nhân như sau:

    - 01 Tờ khai Thuế Thu nhập cá nhân của M khi ủy quyền tài sản A cho Tôi;

    - 01 Tờ khai Thuế Thu nhập cá nhân của Tôi khi chuyển nhượng tài sản A cho người khác.

    Sau khi tiếp nhận hồ sơ của Tôi, cơ quan Thuế ra Thông báo Thuế Thu nhập cá nhân trường hợp của Tôi như sau: Thông báo Thuế thu nhập cá nhân cho M.

    Vậy xin Luật sư giải đáp giúp:

    1. Cơ quan Thuế ra Thông báo Thuế thu nhập cá nhân như trên có đúng quy định của pháp luật về Thuế thu nhập cá nhân chưa? Chỉ giúp tôi căn cứ pháp lý.

    2. Trường hợp Tôi là người chịu Thuế thu nhập cá nhân khi chuyển nhượng tài sản A cho người khác, thì tài sản A có được xem như tài sản duy nhất của Tôi không? và Tôi có được quyền miễn Thuế thu nhập cá nhân trong trường hợp này không?

    Trân trọng cảm ơn và chúc sức khỏe Luật sư!

     
    2043 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #468837   26/09/2017

    luatgiaphatt
    luatgiaphatt

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2016
    Tổng số bài viết (64)
    Số điểm: 320
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 21 lần


    Chào anh, 

    Theo như thông tin anh đưa ra thì anh M có ủy quyền cho anh thay mặt anh M thực hiện quyền đối với tài sản của anh M. Tuy nhiên, anh M không chuyển nhượng/ tặng cho tài sản cho anh, nên về nguyên tắc thì anh M là chủ sở hữu đối với tài sản đó.

    Như vậy thì:

    1. Cơ quan Thuế ra Thông báo Thuế thu nhập cá nhân như trên là đúng quy định của pháp luật về Thuế thu nhập cá nhân.

    Căn cứ: Luật thuế thu nhập cá nhân 2007

    Điều 29. Thuế đối với thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản

    Thuế đối với thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản tại Việt Nam của cá nhân không cư trú được xác định bằng giá chuyển nhượng bất động sản nhân với thuế suất 2%.

    2. Trường hợp Tôi là người chịu Thuế thu nhập cá nhân khi chuyển nhượng tài sản A cho người khác, thì tài sản A có được xem như tài sản duy nhất của Tôi không? và Tôi có được quyền miễn Thuế thu nhập cá nhân trong trường hợp này không?

    Trong trường hợp này, anh không phải chủ sở hữu bất động sản đó nên anh M phải chịu thuế.

    Nếu anh M chuyển tài sản đó cho anh, và anh chứng minh được đó là tài sản duy nhất của anh thì sẽ được miễn thuế thu nhập cá nhân anh nhé!

    Căn cứ: 

    Điều 4 Luật Thuế thu nhập cá nhân năm 2007 quy định cụ thể những trường hợp có thu nhập từ việc chuyển nhượng bất động sản được miễn thuế.

    Gửi anh tham khảo,

    Trân trọng !

    thuhuyen.luatgiaphat@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-