DanLuat 2015

Thuế thu nhập cá nhân đối với nhân công thuê ngoài

Chủ đề   RSS   
  • #484641 08/02/2018

    Thuế thu nhập cá nhân đối với nhân công thuê ngoài

    Luật sư cho em hỏi: Công ty e thuê công nhân ngoài có MST cá nhân làm dưới 3 tháng sau đó nghỉ 1 tháng. Đến tháng kế ký lại hợp đồng dưới 3 tháng nữa vậy một năm có thể ký được 4 lần phải không luật sư?. và làm cam kết 02 thì không khấu trừ thuế phải không ạ?. 

     
    1448 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #491355   09/05/2018

    TuyenBig
    TuyenBig
    Top 500
    Female
    Lớp 2

    Bắc Kạn , Việt Nam
    Tham gia:27/03/2018
    Tổng số bài viết (172)
    Số điểm: 3215
    Cảm ơn: 15
    Được cảm ơn 95 lần


    Chào bạn về vấn đề này mình có một số chia sẻ như sau:

    * Vấn đề 1:

    Khi hợp đồng lao động dưới 3 tháng hết hạn thì công ty phải ký hợp đồng lao động mới trong thời hạn 30 ngày

    Nếu không ký kết hợp đồng lao động mới hợp đồng sẽ trở thành HĐ lao động xác định thời hạn với thời hạn là 24 tháng.

    Trường hợp hai bên ký kết hợp đồng lao động mới là hợp đồng xác định thời hạn thì cũng chỉ được ký thêm 01 lần, sau đó nếu người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì phải ký kết hợp đồng lao động không xác định thời hạn.

    >>> Như vậy, Doanh nghiệp chỉ được phép ký tối đa 2 HĐLĐ (điều 22,Bộ luật lao động 2012)

    * Vấn đề 2:

    Lao động thời vụ < 3 tháng thì bạn không phải đóng BẢO HIỂM cho lao động nhưng lại phát sinh thuế TNCN nếu có mã số thuế khấu trừ đầu nguồn 10% nếu không có MST thì khấu trừ 20%

    Căn cứ Thông tư 111/2013/TT-BTC tại Điều 25, Khoản 1, Điểm I quy định về khấu trừ thuế thì khi chi trả thu nhập cho người lao động ký hợp đồng thời vụ cần phải chú ý những điểm sau:

    – Doanh nghiệp phải khấu trừ thuế đối với lao động thời vụ có tổng mức chi trả từ 2 triệu đồng trở lên theo mức 10% trên thu nhập trước khi chi trả.

    – Người lao động có hợp đồng lao động thời vụ có thu nhập 1 tháng từ 2 triệu đồng trở lên có thể làm bản cam kết mẫu 23/BCK-TNCN gửi cho công ty để tạm thời chưa khấu trừ thuế. Người lao động chỉ được làm bản cam kết khi thỏa mãn các yêu cầu sau:

    + Có thu nhập duy nhất tại một nơi.

    + Tổng mức thu nhập chịu thuế của cá nhân sau khi trừ gia cảnh chưa đến mức phải nộp thuế.

    >>> Căn cứ vào quy định trên thì cá nhân nếu rơi vào trường hợp tạm thời chưa khấu trừ thuế thì sẽ  không khấu trừ thuế tạm thời, nếu không rơi vào trường hợp đó thì vẫn khấu trừ bình thường.

    Cập nhật bởi TuyenBig ngày 09/05/2018 04:32:07 CH
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-