DanLuat 2015

Thuế thu nhập cá nhân đối với chuyên gia tư vấn không cư trú.

Chủ đề   RSS   
  • #58540 24/08/2010

    Thornfield

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:24/08/2010
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thuế thu nhập cá nhân đối với chuyên gia tư vấn không cư trú.

    Kính chào luật sư. Tôi có một thắc mắc mong được giải đáp.

    Hiện nay chúng tôi đang chuẩn bị ký hợp đồng với một tư vấn nước ngoài. Công việc sẽ được thực hiện bên nước ngoài và tiền cũng sẽ được chuyển vào tài khoản cá nhân của họ tại nước đó.

    Theo như luật thuế Thu nhập cá nhân mới (có hiệu lực từ ngày 1/1/2009) thì cá nhân không cư trú sẽ phải chịu mức thuế 20%.

    Tuy nhiên, theo thông tư số 62/2009/TT-BTC (hướng dẫn sửa đổi, bổ sung Thông tư số 84/2008/TT-BTC), Điều 5 có ghi như sau:

    Áp dụng thống nhất một mức khấu trừ theo tỷ lệ 10% trên thu nhập chi trả, trừ các trường hợp Bộ Tài chính đã có văn bản hướng dẫn mức tạm khấu trừ riêng (như tiền hoa hồng đại lý bảo hiểm, tiền hoa hồng đại lý xổ số)”

    Nhu vậy, trường hợp của tôi chỉ phải giữ lại 10% thuế thu nhập của chuyên gia đó thôi đúng không?

    Xin cảm ơn.

     
    8413 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #61086   16/09/2010

    LawSoft03
    LawSoft03

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/07/2009
    Tổng số bài viết (52)
    Số điểm: 235
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Chào bạn

    Mình không đọc nhiều về thuế TNCN nhưng có lẽ bạn nên xem kỹ lại:

    10% là với cá nhân có cư trú nhưng thu nhập phát sinh không mang tính thường xuyên.

    Do vậy, không áp dụng cho chuyên gia nước ngoài được.
     
    Báo quản trị |  
  • #61093   16/09/2010

    tranthibichvan_tax06
    tranthibichvan_tax06
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2010
    Tổng số bài viết (3530)
    Số điểm: 87819
    Cảm ơn: 1341
    Được cảm ơn 2720 lần


    Thornfield viết:

    Kính chào luật sư. Tôi có một thắc mắc mong được giải đáp.

    Hiện nay chúng tôi đang chuẩn bị ký hợp đồng với một tư vấn nước ngoài. Công việc sẽ được thực hiện bên nước ngoài và tiền cũng sẽ được chuyển vào tài khoản cá nhân của họ tại nước đó.

    Theo như luật thuế Thu nhập cá nhân mới (có hiệu lực từ ngày 1/1/2009) thì cá nhân không cư trú sẽ phải chịu mức thuế 20%.

    Tuy nhiên, theo thông tư số 62/2009/TT-BTC (hướng dẫn sửa đổi, bổ sung Thông tư số 84/2008/TT-BTC), Điều 5 có ghi như sau:

    Áp dụng thống nhất một mức khấu trừ theo tỷ lệ 10% trên thu nhập chi trả, trừ các trường hợp Bộ Tài chính đã có văn bản hướng dẫn mức tạm khấu trừ riêng (như tiền hoa hồng đại lý bảo hiểm, tiền hoa hồng đại lý xổ số)”

    Nhu vậy, trường hợp của tôi chỉ phải giữ lại 10% thuế thu nhập của chuyên gia đó thôi đúng không?

    Xin cảm ơn.


    Chào bạn!
    Thông tư số 62/2009/TT-BTC ngày 27/03/2009 sửa đổi bổ sung TT84/2008/TT-BTC ngày 30/09/2008 hướng dẫn thi hành một số điều của Luật thuế TNCN
    Trong đó : Điều 5- TT62/2009 đã nêu rõ : Sửa đổi, bổ sung tiết 1.2.7, khoản 1, mục II fần D, TT84/2008 . Nhưng đối với trường hợp của bạn nằm trong quy định Điều 1-MụcII-Phần CTiết 1.2.6 Khoản 1- Mục II -Phần D của TT 84/2008 ko chịu sự điều chỉnh của TT 62/2009 nên vẫn áp dụng thuế suất 20% dành cho đối tượng thu nhập từ tiền lương, tiền công không CƯ TRÚ.

    Cung cấp dịch vụ Đào tạo kế toán trưởng, dịch vụ tư vấn thuế, dịch vụ Setup hệ thống kế toán cho DN

    Dịch vụ soát xét hóa đơn, chứng từ, sổ sách trước khi Quyết toán thuế.

    Liên hệ: Ms Vân 0969.790.185/ Zalo: 0969.790.185/ Skype:van_kttc

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-