DanLuat 2015

Thuế thu nhập cá nhân đối với cá nhân dưới 18 tuổi/ Bài thi số 2 của Baphuc

Chủ đề   RSS   
  • #73938 17/12/2010

    lotus1912

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/11/2010
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 115
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thuế thu nhập cá nhân đối với cá nhân dưới 18 tuổi/ Bài thi số 2 của Baphuc

    Chào Luật Sư,

    Luật sư cho em hỏi là các cá nhân dưới 18 tuổi có thu nhập cao (Trên 500.000 VND) có phải chịu thuế thu nhập cá nhân hay không?

    Và cách tính thuế thu nhập cá nhân đối với khoản thu nhập đó như thế nào?

    Mong nhận được hồi âm của luật sư
    Cập nhật bởi lotus1912 ngày 17/12/2010 10:25:18 PM
     
    13511 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #74691   22/12/2010

    baphuc
    baphuc

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/09/2010
    Tổng số bài viết (42)
    Số điểm: 300
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 5 lần


    Theo luật thuế TNCN

    Điều 2. Đối tượng nộp thuế

    1. Đối tượng nộp thuế thu nhập cá nhân là cá nhân cư trú có thu nhập chịu thuế quy định tại Điều 3 của Luật này phát sinh trong và ngoài lãnh thổ Việt Nam và cá nhân không cư trú có thu nhập chịu thuế quy định tại Điều 3 của Luật này phát sinh trong lãnh thổ Việt Nam.

    2. Cá nhân cư trú là người đáp ứng một trong các điều kiện sau đây:

    a) Có mặt tại Việt Nam từ 183 ngày trở lên tính trong một năm dương lịch hoặc tính theo 12 tháng liên tục kể từ ngày đầu tiên có mặt tại Việt Nam;

    b) Có nơi ở thường xuyên tại Việt Nam, bao gồm có nơi ở đăng ký thường trú hoặc có nhà thuê để ở tại Việt Nam theo hợp đồng thuê có thời hạn.

    3. Cá nhân không cư trú là người không đáp ứng điều kiện quy định tại khoản 2 Điều này.

    Như vậy cá nhân dưới 18 tuổi vẫn chịu thuế TNCN, như vậy khi có thu nhập không thường xuyên vẫn bị khấu trự̀ tại nguồn 10%.

     
    Báo quản trị |  
  • #74801   23/12/2010

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5306)
    Số điểm: 50835
    Cảm ơn: 1842
    Được cảm ơn 3518 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Chào #0072bc;">baphuc!
    Còn cần phải xác định nguồn thu nhập đó có từ đâu thì mới biết được thu nhập đó có phải chịu thuế hay không. Nếu thuộc các trường hợp quy định tại Điều 4 Luật Thuế TNCN thì được miễn thuế.

    Chào #0072bc;">lotus1912!
    Bạn chưa đưa ra thông tin về nguồn thu nhập và người đó là cá nhân cư trú hay không cư tú, nên không thể đưa ra câu trả lời về cách tính thuế, cũng như có phải chịu thuế hay không.

    Thân!

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-