DanLuat 2015

Thuế thu nhập cá nhân do chuyển nhượng chung cư

Chủ đề   RSS   
  • #362047 10/12/2014

    Astraea

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/12/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thuế thu nhập cá nhân do chuyển nhượng chung cư

    Chào luật sư, tôi có 1 câu hỏi liên quan đến vấn đề thuế thu nhập cá nhân Năm 2011, ông H có mua căn hộ chung cư 75m2 của chủ đầu tư, trị giá căn hộ ghi trên hợp đồng là 827 triệu đồng. Năm 2014, gia đình tôi có mua lại căn chung cư của ông H, với giá trị trên hợp đồng là 1 tỷ 2 trăm triệu đồng. Vậy toi muốn hỏi, tôi phải nộp những khoản phí và thuế nào để có thể sở hữu hợp pháp căn hộ trên? Cảm ơn luật sư đã giành thời gian tư vấn. Trân trọng.

     
    2691 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #362218   11/12/2014

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (4930)
    Số điểm: 29022
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 1781 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Với các thông tin bạn cung cấp Luật sư Dương Văn Mai, Đoàn Luật sư thành phố Hà Nội tư vấn giúp bạn như sau:

    Trước hết theo quy định của Luật thuế thu nhập cá nhân thì nguyên tắc người có thu nhập là người phải nộp thuế - tức là người chuyển nhượng, nhưng nếu các bên thỏa thuận người mua là người nộp thuế thì người mua sẽ phải nộp thuế.

    Thuế suất theo quy định của Luật Thuế thu nhập cá nhân và Nghị định số 65/2013/NĐ- CP tại Điều 22. Thuế suất

    1. Thuế suất đối với thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản là 25% trên thu nhập tính thuế.

    2. Trường hợp người nộp thuế không xác định hoặc không có hồ sơ để xác định giá vốn và chứng từ hợp pháp xác định các chi phí liên quan làm cơ sở xác định thu nhập tính thuế thì áp dụng thuế suất 2% trên giá chuyển nhượng.

    Ngoài khoản thuế thu nhập nói trên khi thực hiện thủ tục đăng ký sang tên người sử dụng bất động sản còn phải nộp lệ phí trước bạ = 0.5% giá trị của bất động sản, lệ phí cấp giấy chứng nhận quyền sở hữu, lệ phí công chứng hợp đồng...

    Đó là một số nghĩa vụ tài chính mà người chuyển nhượng bất động sản hoặc người nhận chuyển nhượng bất động sản phải có nghĩa vụ nộp cho ngân sách Nhà nước.

    Trên đây là nội dung tư vấn cho trường hợp của bạn, nếu còn vướng mắc bạn có thể hỏi tiếp bằng cách gửi câu hỏi về diễn đàn hoặc nghe tư vấn trực tiếp từ Luật sư tại Công ty chúng tôi qua Tổng đài tư vấn pháp luật 19006281 nhánh số 4.

    Chúc bạn mạnh khỏe và thành công!

    Luật sư: DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG - TƯ VẤN LUẬT GỌI 1900 6280

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

    Email: Lsduongmai@gmail.com - http://www.luatbachduong.vn

    Lĩnh vực hoạt động:

    1. Tư vấn pháp luật http://luatbachduong.vn/luat-su-tu-van

    2. Luật sư giải quyết các vụ án hình sự, tranh chấp: dân sự, kinh tế, thương mại, đất đai, thừa kế di chúc,Ly hôn... http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-tham-gia-to-tung

    3. Luật sư đại diện ngoài tố tụng http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-dai-dien-ngoai-to-tung

    4. Dịch vụ pháp lý khác - http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/cac-dich-vu-phap-ly-khac

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư. DƯƠNG VĂN MAI - Email: Lsduongmai@gmail.com

CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG, ĐOÀN LUẬT SƯ TP HÀ NỘI - http://www.luatbachduong.vn

Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

Tổng đài tư vấn: 19006281

0 Thành viên đang online
-