Thuế thu nhập cá nhân cho người có hợp đồng với công ty nước ngoài

Chủ đề   RSS   
  • #570704 26/04/2021

    minhhung456
    Top 500
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/01/2019
    Tổng số bài viết (120)
    Số điểm: 3234
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 39 lần


    Thuế thu nhập cá nhân cho người có hợp đồng với công ty nước ngoài

    A là người quốc tịch Việt Nam hiện đang sinh sống tại VN và ký hợp đồng lao động với Tổ chức (Công ty B) là Pháp nhân bên Singapore. (Tổ chức này không có tư cách Pháp nhân ở VN và cũng không có văn phòng đại diện tại VN). A sẽ làm việc online với các thành viên công ty B.
     
    Vậy em muốn hỏi mỗi tháng khi Công ty B trả lương cho A thì A sẽ chịu thuế thu nhập tại VN như thế nào và Cty B có phải đóng BHXH cho A hay không?
     
    Nhờ anh/chị tư vấn hoặc cho em xin thông tin về các văn bản luật liên quan như nói trên. Em cảm ơn anh/chị rất nhiều.
     
    82 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #570726   26/04/2021

    huynhthu95
    huynhthu95
    Top 50
    Female
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2017
    Tổng số bài viết (1103)
    Số điểm: 11374
    Cảm ơn: 61
    Được cảm ơn 159 lần


    Trường hợp của chị sẽ chịu thuế thu nhập cá nhân đối với khoản thu nhập từ tiền lương, tiền công như những trường hợp thông thường khác nha chị. Thu nhập chịu thuế của chị được trừ các khoản giảm trừ, sau đó chị căn cứ vào thuế suất thuế thu nhập cá nhân được áp dụng theo Biểu thuế lũy tiến từng phần để tính theo quy định tại Điều 7 Thông tư 111/2013/TT-BTC.

    Ngoài ra trong trường hợp của chị công ty B là tổ chức không hoạt động trên lãnh thổ Việt Nam nên không chịu điều chỉnh của luật bảo hiểm xã hội, do đó công ty B không phải là người sử dụng lao động tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc.

    Căn cứ theo quy định tại khoản 3 Điều 2 Luật Bảo hiểm xã hội 2014:

     Người sử dụng lao động tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc bao gồm cơ quan nhà nước, đơn vị sự nghiệp, đơn vị vũ trang nhân dân; tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội; cơ quan, tổ chức nước ngoài, tổ chức quốc tế hoạt động trên lãnh thổ Việt Nam; doanh nghiệp, hợp tác xã, hộ kinh doanh cá thể, tổ hợp tác, tổ chức khác và cá nhân có thuê mướn, sử dụng lao động theo hợp đồng lao động."

    Ngoài ra về vấn đề bảo hiểm còn phải căn cứ vào thỏa thuận áp dụng hệ thống pháp luật điều chỉnh giữa các bên, nếu chị thỏa thuận áp dụng pháp luật Việt Nam thì chị có thể yêu cầu người sử dụng lao động trả thêm một khoản tương đương với mức người sử dụng lao động đóng bảo hiểm theo quy định tại khoản 3 Điều 168 Bộ Luật lao động 2019.

     
    Báo quản trị |