DanLuat 2015

Thuế thu nhập cá nhân cho Hợp đồng dịch vụ

Chủ đề   RSS   
  • #198618 04/07/2012

    Thuế thu nhập cá nhân cho Hợp đồng dịch vụ

    Tôi xin hỏi, Tôi có ký Hợp đồng dịch vụ để thực hiện dịch vụ cho Công ty A với thù lao là 2.000.000đ/lần (thực nhận) nếu tôi không có MST cá nhân thì tôi có phải nộp thuế TNCN hay không? Nộp bằng cách nào? Tôi có phải nhất định phải đăng ký MST cá nhân trong trường hợp này hay không?

    XIn cảm ơn Luật sư!

    Cập nhật bởi ThanhLongLS ngày 04/07/2012 10:25:23 SA
     
    5483 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #198666   04/07/2012

    Ngoankt
    Ngoankt
    Top 100
    Male
    Lớp 3

    Bến Tre, Việt Nam
    Tham gia:17/06/2011
    Tổng số bài viết (505)
    Số điểm: 4239
    Cảm ơn: 203
    Được cảm ơn 195 lần


    Tranphuquy viết:

    Tôi xin hỏi, Tôi có ký Hợp đồng dịch vụ để thực hiện dịch vụ cho Công ty A với thù lao là 2.000.000đ/lần (thực nhận) nếu tôi không có MST cá nhân thì tôi có phải nộp thuế TNCN hay không? Nộp bằng cách nào? Tôi có phải nhất định phải đăng ký MST cá nhân trong trường hợp này hay không?

    XIn cảm ơn Luật sư!

    Mình trả lời bạn như sau: Trích theo thông tư113/2011/TT-BTC

     

    Điều 1. Sửa đổi Điều 5 Thông tư62/2009/TT-BTC ngày 27/3/2009 hướng dẫn sửa đổi, bổ sung Thông tư số84/2008/TT-BTC ngày 30/9/2008 của Bộ Tài chính như sau:

    Các tổ chức, cá nhân chi trả tiền hoa hồng đại lý bán hàng hoá; tiền lương, tiền công, tiền dịch vụ khác, tiền chi khác cho cá nhân thực hiện các dịch vụ có tổng mức trả thu nhập từ 1.000.000 đồng/lần trở lên thì thực hiện khấu trừ thuế trước khi trả thu nhập cho cá nhân theo hướng dẫn sau:

    - Áp dụng mức khấu trừ theo tỷ lệ 10% trên thu nhập trả cho các cá nhân có mã số thuế20% đối với cá nhân không có mã số thuế, trừ các trường hợp Bộ Tài chính đã có văn bản hướng dẫn mức tạm khấu trừ riêng (như tiền hoa hồng đại lý bảo hiểm, tiền hoa hồng đại lý xổ số).

    Tổ chức ký hợp đồng lao động, hợp đồng dịch vụ với các cá nhân, tổ chức ký hợp đồng lao động, hợp đồng dịch vụ có trách nhiệm thông báo cho các cá nhân về tỷ lệ khấu trừ nêu trên để cá nhân làm thủ tục xin cấp mã số thuế. 

     

     

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-