DanLuat 2015

thuế thu nhập cá nhân

Chủ đề   RSS   
  • #265936 31/05/2013

    thuế thu nhập cá nhân

    cho em hỏi về việc chịu thuế thu nhập cá nhân: trong khoản 4 điều 4 luật thuế thu nhập cá nhân có quy định về trường hợp được miễn thuế đối với việc nhận thừa kế, quà tặng là bất động sản. vậy ở khoản 4 điều 4 có khác gì so với quy định ở điều 18 của luật thuế thu nhập cá nhân không?

    khi mà cả 2 điều đều quy định về trường hợp thừa kế, tặng cho mà ở điều 18 lại phải đóng thuế thu nhập cá nhân khi mà giá trị tài sản thừa kế, tặng cho vượt trên 10 triệu đồng còn tại điều 4 quy định thì không phải đóng thuế?

    nhờ anh chị giúp em với ah.

     

     

     
    2288 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #265976   31/05/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13284)
    Số điểm: 91791
    Cảm ơn: 3001
    Được cảm ơn 4616 lần
    SMod

    Chào bạn, nếu bạn đọc thật kỹ hai điều 4 và điều 18 thì sẽ thấy sự khác nhau.

    Điều 18 nói về trường hợp chung, nghĩa là khi có thu nhập từ thừa kế, quà tặng trên 10 triệu thì phần vượt phải nộp thuế.

    Khoản 4 điều 4 có thể coi là trường hợp riêng, nghĩa là thu nhập từ thừa kế quà tặng là BĐS giữa các đối tượng được quy định thì sẽ không phải đóng thuế TNCN.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-