Thuế thu nhập cá nhân

Chủ đề   RSS   
  • #185056 12/05/2012

    ngocnl1807

    Female
    Sơ sinh

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:07/05/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thuế thu nhập cá nhân

     
    Kính thưa Luật sư!

    Tôi có một thắc mắc mong được Luật sư giải đáp giúp,
    Cụ thể là: Tôi đã đọc qua biểu thuế suất của luật thuế thu nhập cá nhân thì được biết mức thu nhập tiền lương đến 5 triệu đồng trở lên mới bị đánh thuế, nhưng trong tháng vừa rồi thu nhập của tôi chỉ có 4,5 triệu mà vẫn bị công ty trích nộp tiền thuế thu nhập cá nhân là 5% trên phần vượt 4 triệu, tôi liên hệ với bộ phận kế toán hỏi thì được trả lời là: "Thu nhập vượt 4 triệu đồng là phải nộp thuế". Luật sư cho hỏi công ty của tôi áp dụng cách đánh thuế như vậy là đã phù hợp với quy định của pháp luật chưa? Nếu phù hợp với quy định của pháp luật thì quy định trên được đề cập đến trong văn bản nào?

    Mong nhận được hồi âm của Luật sư. Tôi Xin chân thành cảm ơn! 

    Trân trọng!

     

     
    2521 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #187987   23/05/2012

    cuongluatsu
    cuongluatsu
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (164)
    Số điểm: 906
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 64 lần


    Chào chị!
    Chị hiểu vậy là sai rồi, biểu thuế suất mà chị đọc là cách tính để áp mức thuế suất .ví dụ phần thu nhập tính thuế của chị từ 1-5 triệu thì có mức thuế suất là 5% còn từ 5-10 triệu là 10%.
    Theo quy định của pháp luật thì tiền lương tính thuế thu nhập cá nhân là tổng số tiền mà người lao động được hưởng trong kỳ tính thuế sau khi đã trừ đi các khoản miễn trừ gia cảnh: cho bản thân là 4 triệu, cho mỗi người phụ thuộc là 1.6 triệu và (các khoản khác nếu có theo điều 21 Luật thuế thu nhập cá nhân) 
     Do đó, nếu trường hợp của chị không có người phụ thuộc thì chỉ miễn cho bản thân chị là 4 triệu. Số tiền tháng này chị hưởng lương là 4,5 triệu nên số tiền tính thuế thu nhập cá nhân là 500.000 đồng nằm trong khoảng đến 5 triệu nên áp thuế suất là 5% .
    Vấn đề này được quy định trong Luật thuế thu nhập cá nhân và nghị định hướng dẫn

    Điều 21. Thu nhập tính thuế

    1. Thu nhập tính thuế đối với thu nhập từ kinh doanh, tiền lương, tiền công là tổng thu nhập chịu thuế quy định tại Điều 10 và Điều 11 của Luật này, trừ các khoản đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm trách nhiệm nghề nghiệp đối với một số ngành, nghề phải tham gia bảo hiểm bắt buộc, các khoản giảm trừ quy định tại Điều 19 và Điều 20 của Luật này.


    Công ty luật hợp danh Sự Thật - Đoàn luật sư thành phố Hà Nội

    Giám đốc: Luật sư Tạ Quốc Cường -

    - Điện thoại: 0912 479 766 - 09133 828 74- Website: luatsuthat.vn

    - Gmail: cuongluatsust@gmail.com - Phương châm: CÓ TÀI, CÓ TÂM, SẼ CÓ TẦM.

    - Địa chỉ: Số 12, ngõ 71, đường Nguyên Hồng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội.

    * CUNG CẤP DỊCH VỤ PHÁP LÝ

    1. Cử luật sư tranh tụng tại Tòa án trong các vụ án Hình sự, Dân sự, Lao động, Hành chính, Kinh doanh, thương mại

    Luật sư đại diện theo ủy quyền tham gia tố tụng và Đại diện ngoài tố tụng để giải quyết các vấn đề liên quan đến các lĩnh vực pháp lý...

    2. Tư vấn pháp luật trực tiếp hoặc bằng văn bản cho các tố chức, cá nhân trong mọi lĩnh vực pháp luật.

    3. Tư vấn lập dự án đầu tư, xin thuê đất, chuyển nhượng dự án. Mua bán doanh nghiệp, đấu thầu...

    4. Thu hồi công nợ, tư vấn thu hồi nợ "Xấu".

    * TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Tạ Quốc Cường - Giám đốc Công ty luật hợp danh Sự Thật - Đoàn luật sư thành phố Hà Nội

- Điện thoại: 0912 479 766 - 09133 828 74- Website: luatsuthat.vn

- Gmail: cuongluatsust@gmail.com - Phương châm: CÓ TÀI, CÓ TÂM, SẼ CÓ TẦM.

- Địa chỉ: Số 12, ngõ 71, đường Nguyên Hồng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội.