DanLuat 2015

Thuế thu nhập cá nhân

Chủ đề   RSS   
  • #146119 08/11/2011

    alchanoi

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/08/2010
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 100
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Thuế thu nhập cá nhân

    Kính gửi: Luật sư

    Tôi có một vấn đề muốn tham khảo ý kiến của Luật sư như sau:

    Theo Thông tư số113/2011/TT-BTC có quy định: Áp dụng mức khấu trừ theo tỷ lệ 10% trên thu nhập trả cho các cá nhân có mã số thuế và 20% đối với cá nhân không có mã số thuế. Vậy công ty chúng tôi ký hợp đồng lao động thời vụ dưới 03 tháng mà người lao động không có mã số thuế cá nhân thì có áp dụng mức khấu trừ theo quy định trên không?

    Rất mong nhận được sự giúp đỡ của Luật sư.

    Trân trọng cám ơn.
     
    2697 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #146174   08/11/2011

    hieuntvv
    hieuntvv
    Top 75
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/12/2008
    Tổng số bài viết (654)
    Số điểm: 5435
    Cảm ơn: 119
    Được cảm ơn 258 lần


    alchanoi viết:
    Kính gửi: Luật sư

    Tôi có một vấn đề muốn tham khảo ý kiến của Luật sư như sau:

    Theo Thông tư số113/2011/TT-BTC có quy định: Áp dụng mức khấu trừ theo tỷ lệ 10% trên thu nhập trả cho các cá nhân có mã số thuế và 20% đối với cá nhân không có mã số thuế. Vậy công ty chúng tôi ký hợp đồng lao động thời vụ dưới 03 tháng mà người lao động không có mã số thuế cá nhân thì có áp dụng mức khấu trừ theo quy định trên không?

    Rất mong nhận được sự giúp đỡ của Luật sư.

    Trân trọng cám ơn.


    Điều 1 TT113/2011/TT-BTC />
    "- Trường hợp tổ chức, cá nhân thuê lao động theo hợp đồng thời vụ từ trên 03 tháng đến dưới 12 tháng thì không áp dụng khấu trừ thuế theo tỷ lệ nêu trên mà thực hiện tạm khấu trừ thuế theo Biểu luỹ tiến từng phần tính trên thu nhập tháng."

    Như vậy cty bạn ký hợp đồng dưới 3 tháng thì tính khấu trừ theo quy định tại TT 113. Trường hợp người lao động có nguồn thu nhập duy nhất từ cty của bạn mà chưa đến mức chịu thuế TNCN thì hướng dẫn làm cam kết theo mẫu23/BCK-TNCN để tạm thời chưa khấu trừ thuế.

    Vợ cả, vợ hai, cả hai đều là vợ cả. he.he.he

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hieuntvv vì bài viết hữu ích
    alchanoi (08/11/2011)

0 Thành viên đang online
-