DanLuat 2015

thuế thu nhập cá nhân

Chủ đề   RSS   
  • #120969 30/07/2011

    viminhthuy

    Female
    Chồi

    Lạng Sơn, Việt Nam
    Tham gia:24/11/2010
    Tổng số bài viết (47)
    Số điểm: 1140
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 1 lần


    thuế thu nhập cá nhân

    LS cho e hỏi về thuế thu nhập cá nhân với
    - theo luật các cá nhân có HĐ LĐ dưới 3 tháng sẽ bị khấu trừ 10% trên lương, khi đó nếu làm cam kết theo mẫu 23/CK-TNCN sẽ được tam thời chưa bị khấu trừ
    - Công ty e có thuê các tư vấn viên, hợp đồng dài hạn(trên 3 tháng): trong các TVV đó có trường hợp có lương hưu và không có lương hưu: bên e đồng thời khấu trừ lương cho những trường hợp đó là f5%, có đúng không?Nếu họ làm cam kết theo mẫu 23 có được tạm chưa tính thuêế không?
    E không hiểu rõ lắm, LS giải đáp giúp e với
     
    6589 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #121011   30/07/2011

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13430)
    Số điểm: 92656
    Cảm ơn: 3032
    Được cảm ơn 4655 lần
    SMod

    Chào bạn, mẫu 23/CK-TNCN để dùng cho những người có thu nhập tổng cộng cả năm chưa đến mức phải chịu thuế, nếu những cá nhân này có thể cam kết theo mẫu 23 thì cty bạn không phải khấu trừ 10%.
     
    Báo quản trị |  
  • #121154   01/08/2011

    viminhthuy
    viminhthuy

    Female
    Chồi

    Lạng Sơn, Việt Nam
    Tham gia:24/11/2010
    Tổng số bài viết (47)
    Số điểm: 1140
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 1 lần


    e muốn hỏi thêm về những lao động ký hợp động tư vấn, nghĩa là họ làm việc không thường xuyên nhưng ký hợp đồng dài hạn thì khoản thuế TNCN trích thế nào cho đúng ( cho trường hợp lương tháng chưa đến mức phải nộp thuế)
     
    Báo quản trị |  
  • #121305   01/08/2011

    boloncon
    boloncon
    Top 200
    Lớp 2

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:19/08/2008
    Tổng số bài viết (307)
    Số điểm: 3601
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 102 lần


    Chào bạn

    Bạn nên phân biện hợp đồng dịch vụ và hợp đồng lao động mà đơn vị bạn đã ký với người lao động để xác định nghĩa vụ thuế theo hợp đồng với người lao động.

    *Hợp đồng lao động:

    Theo hướng dẫn tại Công văn số 3847/TCT-TNCN, thì

    -Trường hợp người lao động ký hợp đồng lao động trên 3 tháng, đơn vị bạn tính thuế TNCN theo biểu thuế lũy tiến theo Khoản 2, Điều 14 Nghị định 100/2008/NĐ-CP

    -Trường hợp người lao động ký hợp đồng lao động dưới 3 tháng nhưng tổng thời gian lao động trong năm ở đơn vị bạn trên 3 tháng mà có bản cam kết có thu nhập duy nhất ở đơn vị bạn; thu nhập trong năm không đến 48 triệu đồng theo mẫu số 23/CK-TNCN ban hành kèm theo Thông tư 28/2011/TT-BTC thì đơn vị bạn tạm thời chưa trích 10% thuế TNCN theo hướng dẫn tại Điều 5 Thông tư  62/2009/TT-BTC

    -Trường hợp người lao động ký hợp đồng lao động thời vụ dưới 3 tháng, mỗi lần chi trả thu nhập cho người lao động là nhân công thuê ngoài trên 500.000 đồng, bạn thực hiện trích 10% trên thu nhập để nộp thuế TNCN

    *Hợp đồng dịch vụ:

    -Trường hợp bạn ký hợp đồng dịch vụ thì bạn yêu cầu cá nhân kinh doanh lập hóa đơn cho dịch vụ khi thanh toán. Căn cứ hợp đồng dịch vụ, hóa đơn bạn hạch toán chi phí khi tính thuế TNDN

    Trường hợp cá nhân kinh doanh không có hóa đơn thì cá nhân có thể cầm hợp đồng kèm theo đơn đề nghị cấp hóa đơn lẻ mẫu số 3.4 Phụ lục 3 ban hành kèm theo Thông tư 153/2010/TT-BTCtới Chi cục thuế sở tại để đề nghị được cấp hóa đơn lẻ theo hướng dẫn tại Khoản 3 Điều 12 Thông tư số 153/2010/TT-BTC. Cơ quan thuế sẽ tính toán các khỏan thuế phải nộp trước khi cấp hóa đơn

     
    Báo quản trị |  
  • #121382   02/08/2011

    viminhthuy
    viminhthuy

    Female
    Chồi

    Lạng Sơn, Việt Nam
    Tham gia:24/11/2010
    Tổng số bài viết (47)
    Số điểm: 1140
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 1 lần


    Bạn cho mình hỏi thêm, lao động đó mình không thuế ở các công ty tư vấn mà là lao động về hưu, được hưởng lương hưu.Như vậy họ không chỉ có thu nhập duy nhất tại siêu thị.Vậy mình tính thuế cho họ như nào là đúng
     
    Báo quản trị |  
  • #121453   02/08/2011

    tiemthuydinh
    tiemthuydinh

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/08/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Nhờ các bác tư vấn dùm em vấn đề này. Số là em có bán một ít cổ phiếu (c.ty CP Đường Quảng Ngãi) trong đó 1/2 là cổ phiếu nhận từ chia cổ tức của năm 2010. Em làm tờ khai Thuế TNCN 24/KK TNCN theo thông tư 28/2011TT_BTC nhưng băn khoăn là mình phải nộp nơi nào? nơi cư ngụ (chi cụcTân Bình) or nơi phát sinh giao dịch (chi cục Quảng Ngãi). Và từ khi nộp đến bao lâu thì cơ quan thuế phải ra thông báo thuế cho mình đi nộp thuế?
    Cảm ơn các bác đã hỗ trợ!
     
    Báo quản trị |  
  • #121625   03/08/2011

    boloncon
    boloncon
    Top 200
    Lớp 2

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:19/08/2008
    Tổng số bài viết (307)
    Số điểm: 3601
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 102 lần


    viminhthuy viết:
    Bạn cho mình hỏi thêm, lao động đó mình không thuế ở các công ty tư vấn mà là lao động về hưu, được hưởng lương hưu.Như vậy họ không chỉ có thu nhập duy nhất tại siêu thị.Vậy mình tính thuế cho họ như nào là đúng

    Chào bạn

    Theo hướng dẫn tại khoản 4, mục III, phần A  Thông tư  84/2008/TT-BTC về các khoản thu nhập được miễn thuế TNCN có:

    Thu nhập từ tiền lương hưu do bảo hiểm xã hội trả theo quy định của Luật Bảo hiểm xã hội.”

    Như vậy, trường hợp đơn vị bạn ký hợp đồng lao động với người lao động đã nghỉ hưu, tổng thời gian lao động trong năm ở đơn vị ban trên 3 tháng mà người lao động chỉ có khoản thu nhập duy nhất do làm việc ở đơn vị bạn trong năm (không kể lương hưu) thì bạn tính thuế thu nhập cá nhân cho người lao động theo biểu thuế lũy tiến như đối với người lao động có hợp đồng lao động trên 3 tháng.

    Trường hợp người lao động ký hợp đồng lao động thời vụ dưới 3 tháng, mỗi lần chi trả thu nhập cho người lao động trên 500.000 đồng, bạn thực hiện trích 10% trên thu nhập để nộp thuế TNCN theo hướng dẫn tại Điều 5 Thông tư  62/2009/TT-BTC
     
    Báo quản trị |  
  • #121636   03/08/2011

    boloncon
    boloncon
    Top 200
    Lớp 2

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:19/08/2008
    Tổng số bài viết (307)
    Số điểm: 3601
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 102 lần


    tiemthuydinh viết:

    Nhờ các bác tư vấn dùm em vấn đề này. Số là em có bán một ít cổ phiếu (c.ty CP Đường Quảng Ngãi) trong đó 1/2 là cổ phiếu nhận từ chia cổ tức của năm 2010. Em làm tờ khai Thuế TNCN 24/KK TNCN theo thông tư 28/2011TT_BTC nhưng băn khoăn là mình phải nộp nơi nào? nơi cư ngụ (chi cụcTân Bình) or nơi phát sinh giao dịch (chi cục Quảng Ngãi). Và từ khi nộp đến bao lâu thì cơ quan thuế phải ra thông báo thuế cho mình đi nộp thuế?

    Cảm ơn các bác đã hỗ trợ!

     

    Chào bạn

    Theo hướng dẫn tại khoản 1.2.2, Mục II, Phần D Thông tư  84/2008/TT-BTC  hướng dẫn

    Trước mỗi lần trả lợi tức, cổ tức cho cá nhân đầu tư vốn, các tổ chức có trách nhiệm khấu trừ thuế thu nhập cá nhân. “

    Vì vậy, mỗi lần chi trả cổ tức cho bạn, cơ quan chi trả thu nhập đã thực hiện khấu trừ tại nguồn khoản TNCN trước khi chi trả, bạn không phải nộp tờ khai, nộp thuế nữa.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-