DanLuat 2015

Thuế thu nhập cá nhân

Chủ đề   RSS   
  • #357180 18/11/2014

    huynhtanthanh1978

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/11/2009
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thuế thu nhập cá nhân

    Xin chào luật sư!

    Tôi muốn hỏi tôi được một người bạn đồng nghiệp cho tặng một số tiền là 100tr đồng, tôi và anh bạn này không có quan hệ huyết thống gì cả. Tôi muốn biết là tôi có phải đóng tiền thuế thu nhập cá nhân cho khoảng tiền này ko ah? Và nếu đóng thì mức đóng là bao nhiêu?

    Xin cám ơn Luật sư.

     
    2022 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #359264   27/11/2014

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4652)
    Số điểm: 30928
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1080 lần


    Trường hợp này thì bạn sẽ phải nộp thuế 10% cho phần tiền được tặng vượt trên 10 triệu ở đây là 90 triệu, mức thuế suất xem trong Thông tư 111/2013/TT-BTC

    Điều 18. Thu nhập chịu thuế từ thừa kế, quà tặng

    1. Thu nhập chịu thuế từ thừa kế, quà tặng là phần giá trị tài sản thừa kế, quà tặng vượt trên 10 triệu đồng mà đối tượng nộp thuế nhận được theo từng lần phát sinh.

    2. Thời điểm xác định thu nhập chịu thuế được quy định như sau:

    a) Đối với thu nhập từ thừa kế là thời điểm đối tượng nộp thuế nhận được thừa kế;

    b) Đối với thu nhập từ quà tặng là thời điểm tổ chức, cá nhân tặng cho đối tượng nộp thuế hoặc thời điểm đối tượng nộp thuế nhận được thu nhập.

    Luật Thuế thu nhập cá nhân 2007

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-