DanLuat 2015

Thuế Thu nhập cá nhân.

Chủ đề   RSS   
  • #301963 12/12/2013

    Lanhuong0211

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:12/12/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thuế Thu nhập cá nhân.

    Em chào chị. 

    Chị cho e hỏi một chút là, e mới đi làm được 4 tháng nay và đã nhận đủ lương được 3 tháng nhưng e chưa ký hợp đồng chính thức. khi đến kỳ nhận lương thì e lại thấy họ trừ thuế thu nhập cá nhân của e đi là 10%. vậy chị cho e hỏi là công ty trừ tiền thuế của e như vậy là có đúng không và dựa vào luật nào vậy chị? Mong chị giải thích giùm em.

    Em cám ơn chị nhiều!

     
    3719 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #303107   19/12/2013

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4652)
    Số điểm: 30928
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1083 lần


    Trường hợp của bạn làm việc mà chưa ký hợp đồng chính thức thì có thể là làm theo dạng thử việc hoặc hợp đồng cộng tác, trường hợp này thì mức thuế Thu nhập cá nhân là 10% sẽ đựơc xác định theo hướng dẫn tại Thông tư 111/2013/TT-BTC.

    Điều 25. Khấu trừ thuế và chứng từ khấu trừ thuế

    i) Khấu trừ thuế đối với một số trường hợp khác

    Các tổ chức, cá nhân trả tiền công, tiền thù lao, tiền chi khác cho cá nhân cư trú không ký hợp đồng lao động (theo hướng dẫn tại điểm c, d, khoản 2, Điều 2 Thông tư này) hoặc ký hợp đồng lao động dưới ba (03) tháng có tổng mức trả thu nhập từ hai triệu (2.000.000) đồng/lần trở lên thì phải khấu trừ thuế theo mức 10% trên thu nhập trước khi trả cho cá nhân.

    Trường hợp cá nhân chỉ có duy nhất thu nhập thuộc đối tượng phải khấu trừ thuế theo tỷ lệ nêu trên nhưng ước tính tổng mức thu nhập chịu thuế của cá nhân sau khi trừ gia cảnh chưa đến mức phải nộp thuế thì cá nhân có thu nhập làm cam kết (theo mẫu ban hành kèm theo văn bản hướng dẫn về quản lý thuế) gửi tổ chức trả thu nhập để tổ chức trả thu nhập làm căn cứ tạm thời chưa khấu trừ thuế thu nhập cá nhân.

    Căn cứ vào cam kết của người nhận thu nhập, tổ chức trả thu nhập không khấu trừ thuế. Kết thúc năm tính thuế, tổ chức trả thu nhập vẫn phải tổng hợp danh sách và thu nhập của những cá nhânchưa đến mức khấu trừ thuế (vào mẫu ban hành kèm theo văn bản hướng dẫn về quản lý thuế) và nộp cho cơ quan thuế. Cá nhân làm cam kết phải chịu trách nhiệm về bản cam kết của mình, trường hợp phát hiện có sự gian lận sẽ bị xử lý theo quy định của Luật quản lý thuế.

    Cá nhân làm cam kết theo hướng dẫn tại điểm này phải đăng ký thuế và có mã số thuế tại thời điểm cam kết.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-