DanLuat 2015

Thuế thu nhập cá nhân

Chủ đề   RSS   
  • #287677 23/09/2013

    cochunho_1993

    Female
    Sơ sinh

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2013
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thuế thu nhập cá nhân

    Dạ Luật Sư cho Em hỏi trường hợp này được tín thuế như sau?

    Giả sử năm 2014 theo hợp đồng lao đọng ký giữa ông A (là cá nhân cư trú) và công ty X thì ông A được trả lương hàng tháng là 31,5 triệu đồng. ngoài tiền lương ông A được Cty X trả thay phí hội viên của một CLB thể thao 1 triệu/tháng và Cty X cũng đóng góp  2,5 triệu đồng/Tháng vào quỹ hưu trí tự nguyện của ông A. hàng tháng ông A phải đóng góp bảo hiểm bắt buộc là 1,5 triệu dồng/ tháng, đóng góp vào quỹ hưu trí tự nguyện là 3,5 triệu đồng/ tháng. ông A không có người phụ thuộc, không đóng góp từ thiện, nhân đạo, khyến học.Tính thuế ông A phải nộp.

    dạ em cám ơn luật sư nhiều

     
    1529 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #288537   27/09/2013

    danusa
    danusa
    Top 25
    Female
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (2742)
    Số điểm: 29331
    Cảm ơn: 725
    Được cảm ơn 1054 lần


    Trường hợp này bạn tham khảo tại Khoản 2 Điều 3 Nghị định 65/2013/NĐ-CP hướng dẫn vể những khoản sẽ phải tính thuế tncn

    2. Thu nhập từ tiền lương, tiền công mà người lao động nhận được từ người sử dụng lao động, bao gồm:

    đ) Các khoản lợi ích bằng tiền hoặc không bằng tiền ngoài tiền lương, tiền công do người sử dụng lao động trả mà người nộp thuế được hưởng dưới mọi hình thức:

    - Tiền nhà ở, điện, nước và các dịch vụ kèm theo (nếu có);

    - Khoản tiền phí tích lũy mua bảo hiểm nhân thọ, bảo hiểm không bắt buộc khác, tiền tích lũy đóng góp quỹ hưu trí tự nguyện, do người sử dụng lao động mua hoặc đóng góp cho người lao động. Trước khi trả tiền bảo hiểm, tiền lương hưu cho cá nhân, doanh nghiệp bảo hiểm, công ty quản lý quỹ hưu trí tự nguyện có trách nhiệm khấu trừ thuế theo tỷ lệ 10% đối với khoản tiền phí tích lũy, tiền tích lũy đóng góp quỹ tương ứng với phần người sử dụng lao động mua hoặc đóng góp cho người lao động từ ngày 01 tháng 7 năm 2013;

    - Phí hội viên và các khoản chi dịch vụ khác phục vụ cho cá nhân theo yêu cầu, như: Chăm sóc sức khoẻ, vui chơi, thể thao, giải trí, thẩm mỹ;

    - Các khoản lợi ích khác theo quy định của pháp luật.

     
    Báo quản trị |  
  • #288922   30/09/2013

    cochunho_1993
    cochunho_1993

    Female
    Sơ sinh

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2013
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    dạ cho em hỏi vậy khi khấu trừ 10% cho khoản người sử lao động đóng góp cho người lao động thì khấu trừ trên tổng giá trị mà người sủ dụng lao động đóng cho người lao động hay là tính khấu trừ trên từng lần đóng.

    dạ em cám ơn

     
    Báo quản trị |  
  • #288941   30/09/2013

    Bạn đọc kỹ Điều 7.4 Thông tư 111/2013/TT-BTC nhé, có một ví dụ gần giống BT của bạn, bạn có thể xem để tham khảo. Đây chắc chắn là BT cá nhân ở trên lớp. Thân

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-