DanLuat 2015

Thuê thiết bị y tế theo hình thức Tạm nhập, tái xuất

Chủ đề   RSS   
  • #464951 18/08/2017

    minhcuong1704
    Top 500
    Male
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/02/2017
    Tổng số bài viết (144)
    Số điểm: 2706
    Cảm ơn: 112
    Được cảm ơn 89 lần


    Thuê thiết bị y tế theo hình thức Tạm nhập, tái xuất

    Kính chào luật sư,

    Hiện nay công ty tôi dự định thuê thiết bị y tế của công ty nước ngoài (Hàn Quốc), cụ thể là máy tán sỏi. Hình thức thuê khi nhập về nước là Tạm nhập, tái xuất. Hai bên ký kết hợp đồng thuê trong thời gian 3 năm.

    Xin hỏi như vậy thì có phải chịu thuế GTGT, thuế nhập khẩu hay nghĩa vụ thuế khác không?

    Nếu có thì khi nộp thuế thì nộp theo hình thức trực tiếp cho hải quan hay ký gửi ngân hàng và đóng băng lại?

    Cảm ơn luật sư

     
    1921 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn minhcuong1704 vì bài viết hữu ích
    TruongMinhToan (16/12/2017)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #478866   16/12/2017

    TruongMinhToan
    TruongMinhToan
    Top 150
    Male
    Lớp 7

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:05/01/2016
    Tổng số bài viết (485)
    Số điểm: 8712
    Cảm ơn: 170
    Được cảm ơn 165 lần


    Theo như thông tin của bạn, mình có vài chia sẻ như sau:

    Đối với hoạt động thuê máy móc thiết bị từ nước ngoài, ta chia thành 02 phần:

    1/ Hàng hóa được tạm nhập tái xuất:

    - Không chịu thuế VAT (theo khoản 20 Điều 4 Thông tư 219/2013/TT-BTC)
     
    - Tạm nộp thuế NK và thuế XK sau đó làm thủ tục hoàn thuế (nếu không thuộc trường hợp Hàng hóa tạm nhập, tái xuất hoặc tạm xuất, tái nhập trong thời hạn nhất định được miễn thuế quy định tại khoản 9 Điều 16 Luật thuế XNK)
     
    2/ Đối với chi phí thuê hàng hóa:
     
    Đối với dịch vụ thuê mượn máy móc thiết bị, doanh nghiệp thực hiện kê khai, tính và nộp thuế GTGT cũng như thuế TNDN thay cho nhà thầu nước ngoài với cơ quan thuế nội địa (gọi là thuế nhà thầu)
     
    Về thuế GTGT: Căn cứ vào điểm b.4 Điều 12 Thông tư 103/2014/TT-BTC:
     
    "b.4) Doanh thu tính thuế GTGT đối với trường hợp cho thuê máy móc, thiết bị, phương tiện vận tải là toàn bộ tiền cho thuê. Trường hợp doanh thu cho thuê máy móc, thiết bị, phương tiện vận tải bao gồm các chi phí do bên cho thuê trực tiếp chi trả như bảo hiểm phương tiện, bảo dưỡng, chứng nhận đăng kiểm, người điều khiển phương tiện, máy móc và chi phí vận chuyển máy móc thiết bị từ nước ngoài đến Việt Nam thì doanh thu tính thuế GTGT không bao gồm các khoản chi phí này nếu có chứng từ thực tế chứng minh."
     
    - Về Thuế TNDN: điểm b.4 Điều 13 Thông tư 103/2014/TT-BTC
     
    "b.4) Doanh thu tính thuế TNDN đối với trường hợp cho thuê máy móc, thiết bị, phương tiện vận tải là toàn bộ tiền cho thuê. Trường hợp doanh thu cho thuê máy móc, thiết bị, phương tiện vận tải bao gồm các chi phí do bên cho thuê trực tiếp chi trả như bảo hiểm phương tiện, bảo dưỡng, chứng nhận đăng kiểm, người điều khiển phương tiện, máy móc và chi phí vận chuyển máy móc thiết bị từ nước ngoài đến Việt Nam thì doanh thu tính thuế TNDN không bao gồm các khoản chi phí này nếu có chứng từ thực tế chứng minh."
     
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-