DanLuat 2015

Thuế suất Thuế GTGT đối với mặt hàng nông sản

Chủ đề   RSS   
  • #440747 07/11/2016

    Rubydang3

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/11/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thuế suất Thuế GTGT đối với mặt hàng nông sản

    Xin hỏi luật sư vấn đề sau:

    Công ty em nhập khẩu Hạt chia, nhập hạt thô chưa qua chế biến (Loại hạt như Hạt é), trên tờ khai mã số hàng hoá là: 1212

    Thuế GTGT trên tờ khai ghi là 0%. Bên cty em nhập khẩu về rồi đem đi đóng gói bao bì (đóng hộp, hút khí và có gói hút ẩm). Vậy Thuế suất của thành phẩm sau đóng gói của mặt hàng này có phải 5% không? Em có đọc Luật Thuế GTGT và Thông Tư nhưng vẫn không rõ lắm. Mong luật sư giải đáp giúp em.

    Em cảm ơn!

     
    2465 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #444364   25/12/2016

    clevietkimlaw4
    clevietkimlaw4
    Top 500
    Female
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/12/2016
    Tổng số bài viết (153)
    Số điểm: 855
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 19 lần


    Chào bạn!

    Dựa trên những thông tin bạn cung cấp tôi xin có một số góp ý như sau.

    Các đối tượng phải chịu mức thuế 5% được quy định tại Thông tư 219/2013/TT-BTC, trong đó có sản phẩm trồng trọt, chăn nuôi, thủy sản, hải sản chưa qua chế biến hoặc chỉ qua sơ chế, bảo quản ở khâu kinh doanh thương mại (trừ các trường hợp hướng dẫn tại khoản 5 Điều 5 Thông tư này).

    Các sản phẩm mới qua sơ chế thông thường là sản phẩm mới được làm sạch, phơi, sấy khô, bóc vỏ, xay, xay bỏ vỏ, xát bỏ vỏ, tách hạt, tách cọng, cắt, ướp muối, bảo quản lạnh (ướp lạnh, đông lạnh), bảo quản bằng khí sunfuro, bảo quản theo phương thức cho hóa chất để tránh thối rữa, ngâm trong dung dịch lưu huỳnh hoặc ngâm trong dung dịch bảo quản khác và các hình thức bảo quản thông thường khác. (điều 4, thông tư 219/2013/TT-BTC)

    Công ty bạn nhập hạt Chia thô từ nước ngoài về (sảm phẩm trồng trọt), sau đó đem đóng hộp, hút khí, đặt gói hút ẩm (đây được coi là các bước bảo quản thông thường). Do đó, theo tôi, thành phẩm của công ty bạn sẽ phải chịu mức thuế 5%.

    Do thông tin bạn cung cấp có hạn, tôi chỉ có góp ý như trên. Nếu còn thắc mắc, bạn có thể phản hồi, trao đổi lại hoặc liên hệ với luật sư để được tư vấn rõ ràng hơn.

    Trân trọng!

    Chuyên viên tư vấn Ninh Thị Hải Thanh. 

    Cập nhật bởi clevietkimlaw4 ngày 26/12/2016 02:16:48 CH

    BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT DOANH NGHIỆP - ĐẦU TƯ | CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM

    M: (+84-4) 32.123.124; (+84-4) 32.899.888 - E: cle.vietkimlaw@gmail.com; luatvietkim@gmail.com - W: www.vietkimlaw.com

    Ad: Trụ sở chính - Tầng 5, Tòa nhà SHB, 34 Giang Văn Minh, Ba Đình, HN | VPGD - Tầng 5, Nhà C, 236 Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, HN.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-