DanLuat 2015

Thuế suất GTGT khi nhập khẩu mặt hàng AMONI CLORUA (NH4Cl)

Chủ đề   RSS   
  • #351487 22/10/2014

    phungthida

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/10/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thuế suất GTGT khi nhập khẩu mặt hàng AMONI CLORUA (NH4Cl)

    Xin chào luật sư,

    Công ty em thường hay nhập mặt hàng Amoni Clorua (NH4Cl) từ Trung Quốc (bên em mua về bán cho các công ty khác người ta dùng làm phân bón). theo biểu thuế 2014 thì mặt hàng này có mã HS: 28271000 Thuế NK 0% và thuế VAT 10%.

    Tuy nhiên vấn đề ở chỗ là: từ đầu năm 2014 đến nay, bên em nhờ các công ty Logistics làm dịch vụ thủ tục hải quan nhập khẩu, có công ty thì làm TTHQ với mức thuế VAT em phải đóng là 5% và có công ty thì làm thuế suất VAT đến 10% (người ta nói hải quan không chấp nhận thuế suất VAT 5%).

    Vì vậy, em đã có hỏi lại bên Logistics mà làm được mức thuế suất VAt 5%. Người ta trả lời em rằng có công văn quy định AMONI CLORUA thuộc phân bón nên họ làm được thuế VAT 5%. (Nhưng họ không chịu nói cụ thể là công văn nào)

    Cho em hỏi luật sư là có công văn nào quy định như trên không? Hoặc nếu không thì có công văn nào quy định mặt hàng AMONI CLORUA được hưởng thuế suất VAT 5% khi nhập khẩu không ạ? Và luật sư cho e biết chính xác thuế suất VAT khi nhập khẩu mặt hàng này là bao nhiêu ạ?

    Em đang rất rối. Nhờ luật sư giải đáp giúp. Em xin chân thành cảm ơn.

     

     
    4364 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #353066   29/10/2014

    danusa
    danusa
    Top 25
    Female
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (2742)
    Số điểm: 29331
    Cảm ơn: 725
    Được cảm ơn 1062 lần


    Bạn tham khảo tại Công văn 16672/BTC-CST về thuế suất thuế giá trị gia tăng đối với Amon clorua 

    Amon clorua, tên tiếng Anh là Ammonium Chloride và công thức hóa học là NH4CL, có hàm lượng đạm (N): 25% thuộc diện áp dụng thuế suất thuế giá trị gia tăng 5% theo quy định tại Khoản 2, Điều 8 Luật thuế giá trị gia tăng.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-