DanLuat 2015

THUẾ SUẤT ÁP DỤNG ĐỐI VỚI CÔNG TY MUA BÁN THỰC PHẨM TƯƠI SỐNG

Chủ đề   RSS   
  • #312032 03/03/2014

    phuonghtt989

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/03/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 115
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    THUẾ SUẤT ÁP DỤNG ĐỐI VỚI CÔNG TY MUA BÁN THỰC PHẨM TƯƠI SỐNG

    Chào các Anh/ Chị!

    Hiện tại Công ty em là công ty thương mại mua bán trứng gà và thịt gà chưa qua chế biến, theo điều 5 - khoản 5 thông tư 219 của BTC thì ". Doanh nghiệp, hợp tác xã nộp thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ bán sản phẩm trồng trọt, chăn nuôi, thuỷ sản, hải sản chưa chế biến thành các sản phẩm khác hoặc chỉ qua sơ chế thông thường cho doanh nghiệp, hợp tác xã ở khâu kinh doanh thương mại không phải kê khai, tính nộp thuế GTGT. Trên hoá đơn GTGT, ghi dòng giá bán là giá không có thuế GTGT, dòng thuế suất và thuế GTGT không ghi, gạch bỏ."

    Còn theo điều 10 - khoản 7  ( thuế 5%) thì " Thực phẩm tươi sống gồm các loại thực phẩm chưa được làm chín hoặc chế biến thành sản phẩm khác, chỉ sơ chế dưới dạng làm sạch, bóc vỏ, cắt, đông lạnh, phơi khô mà qua sơ chế vẫn còn là thực phẩm tươi sống như thịt gia súc, gia cầm, tôm, cua, cá và các sản phẩm thuỷ sản, hải sản khác. Trường hợp thực phẩm đã qua tẩm ướp gia vị thì áp dụng thuế suất 10%."  

    Vậy không biết là trường hợp công ty của em thì áp dụng mức thuế suất nào ạ? Em cảm ơn!

    Cập nhật bởi phuonghtt989 ngày 03/03/2014 09:21:53 SA
     
    26233 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #312049   03/03/2014

    danusa
    danusa
    Top 25
    Female
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (2742)
    Số điểm: 29331
    Cảm ơn: 725
    Được cảm ơn 1063 lần


    Đầu tiên bạn cần xác định xem là công ty bạn nộp thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ hay trực tiếp?

    Nếu là khấu trừ thì theo quy định tại Thông tư 219/2013/TT-BTC có 2 ý như sau:

    5. Doanh nghiệp, hợp tác xã nộp thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ bán sản phẩm trồng trọt, chăn nuôi, thủy sản, hải sản chưa chế biến thành các sản phẩm khác hoặc chỉ qua sơ chế thông thường cho doanh nghiệp, hợp tác xã ở khâu kinh doanh thương mại không phải kê khai, tính nộp thuế GTGT. Trên hóa đơn GTGT, ghi dòng giá bán là giá không có thuế GTGT, dòng thuế suất và thuế GTGT không ghi, gạch bỏ.

    Trường hợp doanh nghiệp, hợp tác xã nộp thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ bán sản phẩm trồng trọt, chăn nuôi, thủy sản chưa chế biến thành các sản phẩm khác hoặc chỉ qua sơ chế thông thường cho các đối tượng khác như hộ, cá nhân kinh doanh và các tổ chức, cá nhân khác thì phải kê khai, tính nộp thuế GTGT theo mức thuế suất 5% hướng dẫn tại khoản 5 Điều 10 Thông tư này.

     
    Báo quản trị |  
  • #312055   03/03/2014

    bluesky1984
    bluesky1984
    Top 75
    Female
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/05/2012
    Tổng số bài viết (730)
    Số điểm: 6500
    Cảm ơn: 207
    Được cảm ơn 382 lần
    Moderator

     
    Báo quản trị |  
  • #312068   03/03/2014

    phuonghtt989
    phuonghtt989

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/03/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 115
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn các Anh/ Chị đã tư vấn giúp em, thực ra công ty em củng đang lùng bùng không biết là thuộc trường hợp nào, Công ty em nộp và tính thuế theo phương pháp khấu trừ, vậy theo như các ý kiến trên thì Công ty em thuộc điều 5 - khoản 5, nhưng khi thông báo với khách hàng thì có 1 số khác hàng không chịu áp dụng mức thuế suất là không  tính thuế vì họ cho rằng công ty em thuộc điều 10 - khoản 7 là mặt hàng tươi sống thì phải áp dụng 5%. Mọi người có thể tư vấn giúp em khộng ạ?

     
    Báo quản trị |  
  • #318175   13/04/2014

    bluesky1984
    bluesky1984
    Top 75
    Female
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/05/2012
    Tổng số bài viết (730)
    Số điểm: 6500
    Cảm ơn: 207
    Được cảm ơn 382 lần
    Moderator

    phuonghtt989 viết:

    Cảm ơn các Anh/ Chị đã tư vấn giúp em, thực ra công ty em củng đang lùng bùng không biết là thuộc trường hợp nào, Công ty em nộp và tính thuế theo phương pháp khấu trừ, vậy theo như các ý kiến trên thì Công ty em thuộc điều 5 - khoản 5, nhưng khi thông báo với khách hàng thì có 1 số khác hàng không chịu áp dụng mức thuế suất là không  tính thuế vì họ cho rằng công ty em thuộc điều 10 - khoản 7 là mặt hàng tươi sống thì phải áp dụng 5%. Mọi người có thể tư vấn giúp em khộng ạ?

    Vụ này, cả nước lùng bùng, ko chỉ riêng cty em đâu. 

    Nhiều công ty các tỉnh thành gởi công văn lên hỏi, CV đều trả lời áp thuế suất 5%. Nhưng có nhiều nơi, trả lời như trường hợp áp dụng CV 385 của BTC.

    Thế nên, các nơi đang ráo riết gởi CV về TCT, nhưng ngay cả TCT cũng ko dám động đến vấn đề nhạy cảm này, đành chữa cháy theo CV chỉ đạo của cục thuế quản lý trực tiếp mình, và cố gắng thuyết phục khách hàng và nhà cung cấp hỗ trợ mình trong khả năng có thể. 

    Tình hình này khó rõ ràng lắm. Đành chờ thôi. Cố gắng chữa cháy thôi.

     
    Báo quản trị |  
  • #320672   26/04/2014

    chiluong69
    chiluong69

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/04/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Có thể hiểu theo kiểu logic hơn các bạn sẽ thấy vấn đề rất rõ của thông tư này. Mà vấn đề của ban phuonghtt989 như sau. 

    Sơ chế được phân định rõ. Trường hợp sơ chế thông thường chỉ làm sạch đất cát, rữa sơ bên ngoài như củ quả thu hoạch làm sạch đất cát, trứng gà vệ sinh phân gà rồi bỏ vào khay thì TT quy định tại khoản 5 điều 5 "Doanh nghiệp, hợp tác xã nộp thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ bán sản phẩm trồng trọt, chăn nuôi, thuỷ sản, hải sản chưa chế biến thành các sản phẩm khác hoặc chỉ qua sơ chế thông thường cho doanh nghiệp, hợp tác xã ở khâu kinh doanh thương mại không phải kê khai, tính nộp thuế GTGT. Trên hoá đơn GTGT" 

    Trường hợp sơ chế dưới dạng bốc vỏ, cắt, đông lạnh, phơi khô qua sơ chế nhưng vẫn vòn là tươi sống như TT quy định tại khoản 7 điều 10 " Thực phẩm tươi sống gồm các loại thực phẩm chưa được làm chín hoặc chế biến thành sản phẩm khác, chỉ sơ chế dưới dạng làm sạch, bóc vỏ, cắt, đông lạnh, phơi khô mà qua sơ chế vẫn còn là thực phẩm tươi sống như thịt gia súc, gia cầm, tôm, cua, cá và các sản phẩm thuỷ sản, hải sản khác. " Đây là sơ chế để bảo quản thực phẩm áp mức thuế suất 5%

    Còn trường hợp chế biến thành sản phẩm khác áp thuế suất 10% 

     

     

     
    Báo quản trị |  
  • #321325   03/05/2014

    bluesky1984
    bluesky1984
    Top 75
    Female
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/05/2012
    Tổng số bài viết (730)
    Số điểm: 6500
    Cảm ơn: 207
    Được cảm ơn 382 lần
    Moderator

    Ko hẳn thế đâu bạn chiluong69. 

    Về thực chất thực phẩm tươi sống, chỉ giết mổ, làm sạch, đem ra bán thì thực chất vẫn là sản phẩm chăn nuôi chưa qua chế biến hoặc qua sơ chế thông thường ở khâu kinh doanh thương mai. (Còn ở khâu tự SX, chăn nuôi bán ra thì ko bàn tới, nó rơi vào Khoản 1, Điều 4 của 219 goài)

    Về qui định, định nghĩa sản phẩm sơ chế thì tham khảo Khoản 1, Điều 4 của TT 219 đã rõ. Vấn đề là Khoản 7, Điều 10 của 219 bị thiếu đi một đoạn hướng dẫn loại trừ, thế nên Khoản 7, Điều 10 bị đụng Khoản 5, Điều 5, Khoản 5 Điều 10. Và Điều 12, Điều 13 của 219. 

    Xét cho thấy, tạm thời các bạn quên Khoản 7, Điều 10 của 219 đi, áp dụng theo hướng dẫn CV 385 là đúng nhất. Còn các Cục Thuế địa phương hướng dẫn theo quan điểm áp 5% để tận thu NSNN thì làm CV trình TCT nêu vướng mắc.

    Hiện nay, các Bộ ban ngành đang họp vấn đề này. Vấn đề này không còn là của TCT nữa mà là chuyện các Bộ với nhau nữa. Để thống nhất toàn quốc, đành chờ các Bác chữa cháy thế nào thôi. Chờ xem thế nào thôi. 219 cháy khét lẹt goài...

     

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn bluesky1984 vì bài viết hữu ích
    cuonglamnghiepvd (05/05/2014)
  • #325976   31/05/2014

    bluesky1984
    bluesky1984
    Top 75
    Female
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/05/2012
    Tổng số bài viết (730)
    Số điểm: 6500
    Cảm ơn: 207
    Được cảm ơn 382 lần
    Moderator

    Vấn đề nay, sau theo dõi ròng rã gần nữa năm trời, cuối cùng cũng đã giải quyết được rôì, mọi người xem link bên dưới nhé. Mình lười tìm kiếm copy, past cả cv quá. Hehe...

     

    http://danluat.thuvienphapluat.vn/thue-doi-voi-nong-lam-thuy-san-ke-khai-hay-khong-ke-khai-ts-5-hay-khong-chiu-107833.aspx?PageIndex=3

     

    Chúc cả nhà cuối tuần vui vẻ, hạnh phúc.

     
    Báo quản trị |  
  • #328028   12/06/2014

    phucvn
    phucvn

    Sơ sinh


    Tham gia:30/09/2010
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Anh/Chị cho em hỏi đối với trường hợp bán hàng cho đơn vị hành chính sự nghiêp thì mức thuế suất áp dụng là 5% phải ko ạ? ( cty em kk và nộp thuế theo pp khấu trừ)

     
    Báo quản trị |  
  • #328364   15/06/2014

    bluesky1984
    bluesky1984
    Top 75
    Female
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/05/2012
    Tổng số bài viết (730)
    Số điểm: 6500
    Cảm ơn: 207
    Được cảm ơn 382 lần
    Moderator

    phucvn viết:

    Anh/Chị cho em hỏi đối với trường hợp bán hàng cho đơn vị hành chính sự nghiêp thì mức thuế suất áp dụng là 5% phải ko ạ? ( cty em kk và nộp thuế theo pp khấu trừ)

     

    Em kiểm tra đơn vị hành chính sự nghiệp, em bán hàng có thành lập theo quyết định của cơ quan nào ko? chế độ kế toán theo chế độ nào?

    Nếu là đơn vị hành chính sự nghiệp thì rơi vào tổ chức khác. Công ty em bán mặt hàng nông lâm, thủy sản cho tổ chức này thuế suất 5%.

     

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-