DanLuat 2015

Thuế phải nộp cho hộ kinh doanh mới đăng ký !!!

Chủ đề   RSS   
  • #479626 24/12/2017

    Thuế phải nộp cho hộ kinh doanh mới đăng ký !!!

    Xin chào Thư viện phap luật !!!
    Tôi muốn hỏi: Tôi vừa mới có giấy phép kinh doanh (hộ kinh doanh cá thể) ngày 20/12/2017 và được hẹn ngày 27/12 đến lấy mã số thuế, Trong tờ khai, cán bộ chi cục thuế hướng dẫn tôi điền doanh thu một tháng của tôi là 13,333,333 đ thì một tháng tổi phải đóng bao nhiêu tiền thuế?

     
    1049 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ttcp2044 vì bài viết hữu ích
    hongphuong1993 (25/12/2017)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #479723   25/12/2017

    hongphuong1993
    hongphuong1993
    Top 500
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2016
    Tổng số bài viết (225)
    Số điểm: 3270
    Cảm ơn: 254
    Được cảm ơn 101 lần


    Trong trường hợp của bạn là hộ kinh doanh cá thể, theo đó, các khoản thuế, lệ phí của bạn phải hoàn thành được thể hiện như sau:

    1. Lệ phí môn bài:

    - Doanh thu bình quân năm trên 500 triệu / năm: 1.000.000 đồng / năm

    - Doanh thu bình quân năm từ 300 - 500 triệu / năm: 500. 000 đồng / năm

    - Doanh thu bình quân năm từ 100 - 300 triệu / năm: 300.000 đồng / năm

    - Doanh thu bình quân năm < 100 triệu thì không phải đóng lệ phí môn bài.

    2. Thuế giá trị gia tăng (GTGT) và thuế thu nhập cá nhân (thuế TNCN):

    Nếu doanh thu từ 100 triệu trở xuống thì không phải nộp thuế GTGT và thuế TNCN.

    Cách tính số thuế GTGT và thuế TNCN phải nộp:

    Số thuế GTGT phải nộp = Doanh thu tính thuế GTGT * Tỷ lệ thuế GTGT

    Số thuế TNCN phải nộp = Doanh thu tính thuế TNCN + Tỷ lệ thuế TNCN

    Trong đó:

    Doanh thu tính thuế GTGT và doanh thu tính thuế TNCN là doanh thu bao gồm thuế (trường hợp thuộc diện chịu thuế) của toàn bộ tiền bán hàng, tiền gia công, tiền hoa hồng, tiền cung ứng dịch vụ phát sinh trong kỳ tính thuế từ các hoạt động sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ.

    Tỷ lệ tính thuế được xác định theo từng lĩnh vực, cụ thể:

    - Phân phối, cung cấp hàng hóa: tỷ lệ thuế giá trị gia tăng là 1%; tỷ lệ thuế thu nhập cá nhân là 0,5%.

    - Dịch vụ, xây dựng không bao thầu nguyên vật liệu: tỷ lệ thuế giá trị gia tăng là 5%; tỷ lệ thuế thu nhập cá nhân là 2%.

    - Sản xuất, vận tải, dịch vụ có gắn với hàng hóa, xây dựng có bao thầu nguyên vật liệu: tỷ lệ thuế giá trị gia tăng là 3%; tỷ lệ thuế thu nhập cá nhân là 1,5%.

    - Hoạt động kinh doanh khác: tỷ lệ thuế giá trị gia tăng là 2%; tỷ lệ thuế thu nhập cá nhân là 1%.

    Để biết thêm chi tiết, bạn có thể tham khảo tại Điều 2 Thông tư 92/2015/TT-BTC.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hongphuong1993 vì bài viết hữu ích
    ttcp2044 (25/12/2017)
  • #479741   25/12/2017

    Anlhk33-DLU
    Anlhk33-DLU
    Top 50
    Male
    Lớp 6

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2011
    Tổng số bài viết (834)
    Số điểm: 7856
    Cảm ơn: 215
    Được cảm ơn 330 lần


    Chào bạn,

    Cán bộ thuế hướng dẫn bạn kê khai thuế như vậy thì doanh thu của bạn đã thuộc diện chịu thuế (>100 triệu).

    Số thuế bạn phải nộp tính như sau:

    Lệ phí môn bài hằng năm: 300 000 đồng (100 triệu < Doanh thu< 300 triệu)

    Nếu bạn sản xuất hoạt động kinh doanh không thường xuyên, không có địa điểm cố định hoặc sản xuất muối hoặc nuôi trồng, đánh bắt thủy hải sản, dịch vụ hậu cần nghề cá thì không phải đóng lệ phí môn bài.

    Số thuế GTGT phải nộp

    =

    Doanh thu tính thuế GTGT

    x

    Tỷ lệ thuế GTGT 

    Số thuế TNCN phải nộp

    =

    Doanh thu tính thuế TNCN

    x

    Tỷ lệ thuế TNCN

    Tỷ lệ thuế (Thuế suất) phụ thuộc vào ngành nghề mà bạn đang kinh doanh, với mỗi ngành nghề sẽ tương ứng với các thuế suất khác nhau. Bạn cần xác định ngành nghề kinh doanh để tính số thuế cụ thể.

    Chúc bạn thành công

    Hãy theo đuổi đam mê, thành công sẽ đến với bạn.

    Hotline: 0989.422.798. Luật sư - Hãng luật Hai Nguyen & Cộng Sự. Lya BuilDing, phòng 12 A, Chung cư Viện chiến lược Bộ Công An, Nguyễn Chánh, Cầu Giấy, Hà Nội.

    Website: http://lamchuphapluat.vn/

    Tư vấn luật miễn phí: http: http://duongleuocan.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Anlhk33-DLU vì bài viết hữu ích
    ttcp2044 (25/12/2017)
  • #479831   25/12/2017

    Vậy sau bao lâu thì tôi có thể cập nhật lại trong hồ sơ là doanh thu của mình chỉ khoảng dươi 100 triệu / năm

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-