DanLuat 2015

Thuế nhập khẩu NVL để SXXK

Chủ đề   RSS   
  • #315505 25/03/2014

    vicostone

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:13/07/2010
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Thuế nhập khẩu NVL để SXXK

    Cả nhà ơi giúp mình giải quyết tình huống này với.

    "Công ty mẹ nhập khẩu nguyên vật liệu bán cho Công ty con để sản xuất hàng xuất khẩu. Vậy khi công ty con xuất khẩu được sản phẩm thì Công ty mẹ có được hoàn thuế nhập khẩu và thuế GTGT đối với nguyên vật liệu không?"

    Thanks cả nhà!

     
    2568 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #315601   26/03/2014

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4652)
    Số điểm: 30928
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1078 lần


    Vấn đề của bạn thì mình chưa tìm ra được văn bản nhưng có hướng dẫn trên Báo hải quan như sau:

    Theo Cục Hải quan TP.HCM, việc giải quyết ân hạn thuế 275 ngày cho hàng hóa nhập khẩu là nguyên liệu, vật tư sản xuất hàng xuất khẩu đối với trường hợp công ty mẹ nhập khẩu cung ứng cho các công ty thành viên trực thuộc, căn cứ theo quy định tại Thông tư 128/2013/TT-BTC ngày 10-9-2013 của Bộ Tài chính, các công ty con trực thuộc, các công ty thành viên trực thuộc các công ty mẹ nhập khẩu phải đáp ứng đầy đủ các điều kiện quy định tại khoản 1, Điều 20 của Thông tư 128.
     
    Trên thực tế phát sinh các trường hợp công ty mẹ thực hiện hoàn toàn hoạt động nhập khẩu, xuất khẩu cho các công ty con, công ty thành viên trực thuộc và những công ty này không thể thỏa mãn điều kiện quy định tại điểm a.2, khoản 1, Điều 20 Thông tư 128 (có hoạt động xuất khẩu, nhập khẩu trong thời gian ít nhất 2 năm liên tục tính đến ngày đăng ký tờ khai hải quan cho lô hàng nguyên liệu, vật tư nhập khẩu để sản xuất hàng hóa xuất khẩu và trong 2 năm đó được cơ quan Hải quan xác định là: Không bị xử lý về hành vi buôn lậu, vận chuyển trái phép hàng hóa qua biên giới; Không bị xử lý về hành vi trốn thuế, gian lận thương mại) nên bản thân công ty mẹ khi nhập khẩu không được ân hạn thuế 275 ngày mặc dù đã đáp ứng đầy đủ điều kiện về ân hạn thuế.
     
    Từ vướng mắc trên, Cục Hải quan TP.HCM đề xuất giải pháp với Tổng cục Hải quan, như sau: Trường hợp công ty mẹ làm thủ tục XNK hoàn toàn cho tất cả các công ty con, công ty thành viên trực thuộc công ty mẹ, khi xem xét giải quyết ân hạn thuế 275 ngày đối với hàng sản xuất xuất khẩu thì không cần yêu cầu công ty con, công ty thành viên trực thuộc công ty mẹ phải thỏa mãn điều kiện quy định tại điểm a.2, khoản 1, Điều 20 Thông tư 128.
     
    http://www.baohaiquan.vn/pages/de-xuat-giai-phap-go-vuong-ve-chinh-sach-thue.aspx
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TRUTH vì bài viết hữu ích
    vicostone (02/04/2014)

0 Thành viên đang online
-