THUÊ NHÀ THẾ CHẤP

Chủ đề   RSS   
  • #89336 19/03/2011

    danvi59

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/03/2011
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 145
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    THUÊ NHÀ THẾ CHẤP

    Tôi đang  thuê một căn nhà (nguyên căn) . thay vì phải trả tiền nhà hàng tháng (5trieu/tháng) thì tôi và chủ nhà thống nhất như sau: tôi đưa cho chủ nhà 150 triệu. thời hạn là 2 năm. Khi chủ nhà muốn lấy lại thì phải trả lại tôi số tiền trên. Khi tôi thuê đã không ra công chứng.

    Tôi mới ở được 8 tháng thì người của Ngân hàng đến thong báo là thu hồi nhà để phát mại thu hồi vốn. Tôi sơ xuất vì không thẩm tra là chủ nhà đã thế chấp ngân hàng,(chủ nhà cũng dấu tôi). Xin hỏi luật sư tôi phải làm thế nào để lấy lại tiên của chủ nhà. Liệu ngân hàng phát mãi còn dư có trả đõ cho tôi không?


    Xin cảm ơn L/S.

    Cập nhật bởi QuyetQuyen945 ngày 19/04/2011 02:25:07 PM
     
    7296 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #115210   03/07/2011

    tuanscb
    tuanscb

    Sơ sinh

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:20/05/2011
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 158
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 5 lần


    Câu hỏi này cũng hay và cũng thường xảy ra trong thực tế sao không thấy các Luật sư giải đáp nhỉ?
     
    Báo quản trị |  
  • #115214   03/07/2011

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88510
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1974 lần


     Xin chào anh  danvi59
     Khi hợp đồng đã thỏa thuận rõ ràng và đã công chứng như bạn nêu, rõ ràng bên phía chủ nhà đã vi phạm hợp đồng.

     Nếu phía chủ nhà không trả lại số tiền trên, anh có quyền khởi kiện ra Tòa để bảo vệ quyền lợi của mình! (thời hiệu khởi kiện là 2 năm kể từ thời điểm bên kia vi phạm hợp đồng)
     Chúc anh may mắn nhé!

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
  • #115656   05/07/2011

    ls_tuananh
    ls_tuananh
    Top 500
    Male
    Chồi

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:24/09/2010
    Tổng số bài viết (104)
    Số điểm: 1425
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 31 lần


    KhacDuy25 viết:
     Xin chào anh  danvi59
     Khi hợp đồng đã thỏa thuận rõ ràng và đã công chứng như bạn nêu, rõ ràng bên phía chủ nhà đã vi phạm hợp đồng.

     Nếu phía chủ nhà không trả lại số tiền trên, anh có quyền khởi kiện ra Tòa để bảo vệ quyền lợi của mình! (thời hiệu khởi kiện là 2 năm kể từ thời điểm bên kia vi phạm hợp đồng)
     Chúc anh may mắn nhé!


    Thân gửi Mr Khacduy25, thông tin mà chủ topic đưa ra là "khi thuê đã không ra công chứng mà"

    Chào bạn danvi59 theo như thông tin bạn cung cấp thi tôi có ý kiến sau:

    Điều 492 Bộ luật Dân sự 2005 quy định về Hình thức hợp đồng thuê nhà ở: “phải được lập thành văn bản, nếu thời hạn thuê từ sáu tháng trở lên thì phải có công chứng hoặc chứng thực và phải đăng ký, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác”.
    Trước hết bạn yêu cầu chủ nhà trả lại tiền cho bạn sau khi đã trừ đi 8 tháng tiền thuê nhà.
    Nếu không được thì bạn có thể làm theo cách sau: Vì hợp đồng thuê nhà của bạn không có công chứng, chứng thực nên bạn có thể làm đơn gửi lên TAND cấp Huyện đề nghị Toà án tuyên bố giao dịch dân sự vô hiệu. Hậu quả pháp lý của giao dịch dân sự vô hiệu thì: .... các bên khôi phục lại tình trạng ban đầu, hoàn trả cho nhau những gì đã nhận..., Bên cho thuê sẽ phải trả lại tiền cho anh sau khi đã cân đối trừ đi các khoản theo quyết định của Toà án.
    Trân trọng!
    Cập nhật bởi ls_tuananh ngày 05/07/2011 04:05:54 CH

    Luật sư Lê Tuấn Anh

    Trưởng Văn phòng Luật sư Lê Anh - Đoàn Luật sư tỉnh Nghệ An

    Đ/c: Số 73, Đinh Công Tráng, Tp Vinh, Nghệ An

    ĐT: 0943184284.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ls_tuananh vì bài viết hữu ích
    KhacDuy25 (05/07/2011)
  • #115687   05/07/2011

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88510
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1974 lần


     Cảm ơn anh Tuấn Anh nhé!
     KD đọc qua thấy vậy, là tư vấn ngay, đọc không kĩ vì vội vàng, không ngờ "nhầm một ly đi một dặm" luôn.

     danvi59 hãy tham khảo bài viết của ls_tuananh nhé!

     Chúc anh ls_tuananh cùng mọi người sức khỏe!
     Thân ái!

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
  • #115692   05/07/2011

    ls_tuananh
    ls_tuananh
    Top 500
    Male
    Chồi

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:24/09/2010
    Tổng số bài viết (104)
    Số điểm: 1425
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 31 lần


    Không có gì mà, Chúc #33cccc;">KhacDuy25  mạnh khoẻ, thành đạt và luôn là thành viên tích cực của cộng đồng danluat.
    Trân trọng!

    Luật sư Lê Tuấn Anh

    Trưởng Văn phòng Luật sư Lê Anh - Đoàn Luật sư tỉnh Nghệ An

    Đ/c: Số 73, Đinh Công Tráng, Tp Vinh, Nghệ An

    ĐT: 0943184284.

     
    Báo quản trị |