Thuê nhà làm công ty

Chủ đề   RSS   
  • #203940 27/07/2012

    taidu76

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/07/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thuê nhà làm công ty

    Xin cho hỏi ,

    Tôi có thuê căn nhà và ý định mở công ty TNHH, chủ nhà không chịu ký hợp đồng công chứng mà chỉ ký hợp đồng tay thời hạn 1 năm , 3tr/tháng ,vậy tôi có xin được giấy phép thành lặp công ty TNHH được không? và có thể mua hoá đơn cho công ty được không ? Nếu tôi ký hợp đồng thuê dưới 6 tháng không công chứng thì có xin giấy phép mở công ty được không ? và có gặp rắc rối gì với bên thuế không ? Cám ơn Luật Sư

     
    4684 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #204251   30/07/2012

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3350)
    Số điểm: 21822
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1211 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Hợp đồng thuê nhà trên 6 tháng mới phải công chứng theo Điều 492 BLDS, tuy nhiên, Chính phủ đang muốn bỏ quy định công chứng này. Với hợp đồng này, bạn vẫn mở công ty được. Rắc rối (nếu có) phần nhiều xuất phát từ việc thời hạn thuê ngắn nên có thể chấm dứt sớm và bạn lại phải thuê chỗ khác hoặc phải giao kết hợp đồng mới với chủ nhà. Chủ nhà có thể đến cơ quan thuế để mua hóa đơn và cấp cho bạn. Bạn khai báo phù hợp với quy định pháp luật thì không rắc rối gì với bên thuế về vấn đề này.

     

    Trân trọng!

     

     

     

     

     

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Cao Sỹ Nghị

101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

Email: caosynghi@gmail.com