DanLuat 2015

thuế nhà đất

Chủ đề   RSS   
  • #328477 16/06/2014

    vohong0509

    Sơ sinh

    Gia Lai, Việt Nam
    Tham gia:20/05/2014
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 125
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    thuế nhà đất

    Gia đình tôi có 3 căn nhà dùng để ở, khi nộp thuế đất hằng năm thì được miễn 1 căn, tức là phải nộp từ căn thứ 2. Vậy cách tính thuế là như thế nào ? 2 căn nhà còn lại tổng diện tích là 160 + 219 = 379m2,  hạn mức đất ở tại đây là không quá 200 m2/hộ. Nếu tính thuế thì có 1 căn bị vượt định mức, còn 1 căn thì không, 2 căn nằm cùng 1 phường nhưng không nằm cạnh nhau.  Vậy nếu nộp thuế thì tính thuế riêng từng căn hay gộp chung 2 căn tính luôn? Và căn nhà bị vượt mức tính giá thuế như thê nào vậy, mong luật sư giải đáp giúp tôi.

    Cập nhật bởi vohong0509 ngày 16/06/2014 02:53:04 CH
     
    3149 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #328974   19/06/2014

    LS_ThaiHung
    LS_ThaiHung
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/05/2008
    Tổng số bài viết (3872)
    Số điểm: 22042
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 992 lần
    Lawyer

    khi nộp thuế  thì sẽ tính từng căn

    LS Nguyễn Đình Thái Hùng

    Email: luatsuthaihung@gmail.com

    Website: http://Vplsthaihung.com

    Facebook : Nguyễn Đình Thái Hùng

    Điện thoại 0903.017977

     
    Báo quản trị |  
  • #329122   19/06/2014

    daolienluatsu
    daolienluatsu
    Top 50
    Female
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/11/2012
    Tổng số bài viết (806)
    Số điểm: 5744
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 357 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Vấn đề bạn hỏi, luật sư Đào Thị Liên  - Công ty Luật Tiền Phong xin được tư vấn cho bạn như sau:

    1. Về cách tính thuế trường hợp một chủ sử dụng có nhiều thửa đất:

    Điều 8 Luật Thuế sử dụng đất phi nông nghiệp 2010 được hướng dẫn bởi Điều 7 Nghị định 53/2011/NĐ-CP quy định về việc đăng ký, khai, tính và nộp thuế với chủ sử dụng có nhiều thửa đất trong phạm vi một tỉnh/thành phố thì:

    - Nếu có một thửa đất ở vượt hạn mức đất ở tại nơi có thửa đất đó thì người nộp thuế lựa chọn hạn mức đất ở tại nơi có thửa đất vượt hạn mức để xác định số thuế phải nộp. Phần diện tích đất ở ngoài hạn mức được xác định bằng phần diện tích vượt hạn mức của thửa đất ở nơi đã lựa chọn hạn mức cộng với phần diện tích của tất cả các thửa đất ở khác có quyền sử dụng. 

    Chủ sử dụng đất (người nộp thuế) lập tờ khai tổng hợp theo mẫu do Bộ Tài chính quy định để xác định tổng diện tích các thửa đất ở có quyền sử dụng và số thuế đã nộp, gửi cơ quan thuế nơi người nộp thuế đã lựa chọn hạn mức đất ở làm căn cứ tính thuế để nộp phần chênh lệch giữa số thuế phải nộp và số thuế đã nộp tại các cơ quan thuế cấp huyện nơi có quyền sử dụng đất. 

    2. Về thuế sử dụng đất:

    Điều 5, Luật Thuế sử dụng đất phi nông nghiệp 2010 quy định:

    - Căn cứ tính thuế là giá tính thuếthuế suất.

    Giá tính thuế được xác định bằng diện tích tính thuế nhân với giá 1m2  đất. Diện tích đất tính thuế là diện tích đất thực tế sử dụng. Trường hợp người nộp thuế có nhiều thửa đất ở thì diện tích đất tính thuế là tổng diện tích các thửa đất tính thuế.

    Giá của 1m2 đất là giá đất theo mục đích sử dụng do Uỷ ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương quy định và được ổn định theo chu kỳ 5 năm.

    - Thuế suất được quy định tại Điều 7, Luật Thuế sử dụng đất phi nông nghiệp, theo đó được tình theo % có phân biệt:

    Diện tích trong hạn mức 0,03 %.

    Phần diện tích vượt không quá 3 lần hạn mức 0,07 %.

    Phần diện tích vượt trên 3 lần hạn mức 0,15 %.

    Căn cứ vào quy định trên, kết luận diện tích tính thuế trường hợp của gia đình bạn là tổng diện tích của hai mảnh đất có nhà ở (160 + 219 = 379m2), giá tính thuế là giá của 1m2 đất do UBND tỉnh quyết định.

    Thuế suất được áp dụng như sau: Phần trong hạn mức (trong 200 m2) tính mức 0,03 %, phần vượt quá (379 – 200 = 179m2) mức 0,07%.

    Trên đây là các ý kiến tư vấn của luật sư, hi vọng làm sáng tỏ các vấn đề mà bạn đang quan tâm. Nếu bạn còn băn khoăn hoặc cần tư vấn thêm, vui lòng điện thoại về tổng đài tư vấn pháp luật của Luật Tiền Phong số 04-1088/4/3 để được trợ giúp.

    Thân chúc bạn sức khỏe.

    Trân trọng./.

    Luật sư Đào Liên - Công ty Luật Tiền Phong

    Hotline tư vấn miễn phí: 1900 6289

    Website: luattienphong.net

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn daolienluatsu vì bài viết hữu ích
    vohong0509 (23/06/2014)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Nguyễn Đình Thái Hùng

Email: luatsuthaihung@gmail.com

Website: http://Vplsthaihung.com

Facebook : Nguyễn Đình Thái Hùng

Điện thoại 0903.017977

0 Thành viên đang online
-