Thuê nhà của giám đốc để làm xưởng sản xuất của công ty

Chủ đề   RSS   
  • #396724 18/08/2015

    Thuê nhà của giám đốc để làm xưởng sản xuất của công ty

    Kính gửi Luật sư!

    Xin Luật sư tư vấn giúp tôi vấn đề như sau:

    Công ty tôi chuyên về mảng cung cấp dịch vụ lắp đặt, trang trí nội thất. Hiện tại cty đặt trụ sở ở Đống Đa, Hà Nội. Giám đốc tôi có mua 1 mảnh đất (đứng tên giám đốc) rộng rãi để làm xưởng sản xuất của công ty. Vậy giờ công ty tôi muốn chi phí của nhà xưởng được tính chi phí hợp lý của công ty (VD điện, nước, chi phí sửa chữa.....) thì cần làm những thủ tục gì và đóng các loại thuế gì?

    Xin luật sư tư vấn giúp, xin chân thành cảm ơn Luật sư!

     
    4426 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #445660   21/01/2017

    clevietkimlaw4
    clevietkimlaw4
    Top 500
    Female
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/12/2016
    Tổng số bài viết (153)
    Số điểm: 876
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 28 lần


    Chào bạn,

    Dựa theo thông tin bạn cung cấp, tôi xin có một vài trao đổi về vấn đề bạn đang thắc mắc như sau:

    Bạn có thể giải quyết theo các cách sau đây:

    Thứ nhất, công ty bạn có thể đăng ký CNQSH cho nhà xưởng đó đi rồi đưa vào thành TSCĐ của công ty. Tuy nhiên, điều kiện để đăng ký được là mảnh đất trên phải thuộc về công ty, nên khá khó thực hiện.

    Cách thứ hai, nếu nhà xưởng thuộc sở hữu của cá nhân giám đốc. Do đó, để có thể hạch toán các chi phí của nhà xưởng vào chi phí hợp lý của công ty thì công ty bạn phải lập hợp đồng thuê/mượn nhà xưởng.

    Đối với trường hợp mượn nhà xưởng, công ty bạn phải lập một hợp đồng mượn giữa công ty và giám đốc.  Giám đốc cho công ty mượn nhà xưởng không phải trả tiền nên cá nhân cho mượn nhà sẽ không phải nộp thuế đối với hoạt động này vì không phát sinh doanh thu.

    Đối với trường hợp thuê nhà xưởng: căn cứ theo điểm b khoản 1 Điều 4 thông tư 92/2015/TT-BTC đối với cá nhân cho thuê tài sản có mức doanh thu từ 100 triệu đồng trên 1 năm trở lên sẽ không phải nộp thuế giá trị gia tăng và thuế thu nhập cá nhân. Tùy thuộc vào hợp đồng, hai bên có thể thỏa thuận công ty nộp thay các khoản thuế này cho bên cho thuê.

    Bạn nên tham khảo  Thông tư số 78/2014/TT-BTC và   Thông tư 96/2015/TT-BTC để biết thêm chi tiết về hạch toán chi phí hợp lý cho doanh nghiệp.

    Trên đây là ý kiến của tôi về vấn đề bạn thắc mắc. Rất cảm ơn câu hỏi của bạn.

    Chuyên viên tư vấn Hoàng Thị Quỳnh Trang

    BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT DOANH NGHIỆP - ĐẦU TƯ | CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM

    M: (+84-4) 32.123.124; (+84-4) 32.899.888 - E: cle.vietkimlaw@gmail.com; luatvietkim@gmail.com - W: www.vietkimlaw.com

    Ad: Trụ sở chính - Tầng 5, Tòa nhà SHB, 34 Giang Văn Minh, Ba Đình, HN | VPGD - Tầng 5, Nhà C, 236 Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, HN.

     
    Báo quản trị |