Thuê người nước ngoài có visa du lịch làm việc thời vụ có được không?

Chủ đề   RSS   
  • #544528 28/04/2020

    hoangleminh111

    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/01/2019
    Tổng số bài viết (91)
    Số điểm: 2315
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 24 lần


    Thuê người nước ngoài có visa du lịch làm việc thời vụ có được không?

    Cty tôi muốn thuê người nước ngoài làm việc thời vụ cho Cty khoảng 6 tháng . Người này họ chỉ có visa travel khi vào VN.
     
    Như vậy cty thuê họ có được không? Có trái quy định khi họ là người nước ngoài và có visa du lịch?
     
    Nếu trừ thuế khi trả lương thì sẽ tính như thế nào ?
     
     
    472 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #544539   28/04/2020

    huynhthu95
    huynhthu95
    Top 50
    Female
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2017
    Tổng số bài viết (908)
    Số điểm: 10084
    Cảm ơn: 61
    Được cảm ơn 149 lần


    Thứ nhất, visa của người này được cấp với mục đích là du lịch (DL) có thời hạn không quá 03 tháng. Còn muốn làm việc tại doanh nghiệp thì phải xin visa là lao động (LĐ). Như vậy, sử dụng visa này để làm việc thì là sai mục đích theo quy định tại Luật Nhập cảnh, xuất cảnh, quá cảnh, cư trú của người nước ngoài tại Việt Nam 2014.

    Thứ hai, quy định không hạn chế việc doanh nghiệp sử dụng NLĐ nước ngoài. Tuy nhiên, nếu muốn sử dụng NLĐ nước ngoài thì DN phải thực hiện việc xác định nhu cầu sử dụng người lao động nước ngoài: Doanh nghiệp có trách nhiệm xác định nhu cầu sử dụng người lao động nước ngoài đối với từng vị trí công việc mà người lao động Việt Nam chưa đáp ứng được và báo cáo giải trình với Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp tỉnh theo quy định tại Điều 4 Nghị định 11/2016/NĐ-CP.

    Đồng thời, phải xin Giấy phép lao động cho NLĐ nước ngoài này theo quy định tại Nghị định 11/2016 (chỉ trừ những trường hợp được miễn xin Giấy phép, nhưng với trường hợp của mình thì tôi nhận thấy mình không thuộc trường hợp được miễn).

    => Tóm lại, một người lao động nước ngoài được xem là lao động hợp pháp tại Việt Nam thì tối thiểu họ phải đáp ứng các điều kiện như tôi trình bày ở trên, nếu không đáp ứng điều kiện mà DN nhận họ vào làm thì khi bị kiểm tra mình sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính theo quy định.

    * Về thuế TNCN: nếu là cá nhân cư trú (thỏa điều kiện là cá nhân cư trú theo quy định tại Thông tư 111/2013/TT-BTC), ký HĐLĐ từ 03 tháng trở lên tại doanh nghiệp thì mình sẽ khấu trừ theo biểu lũy tiến từng phần như NLĐ Việt Nam.

     

     
    Báo quản trị |