Thuế môn bài quên hoạch toán thì làm sao ?

Chủ đề   RSS   
  • #250371 23/03/2013

    nguyenthuyvi

    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/10/2010
    Tổng số bài viết (63)
    Số điểm: 1230
    Cảm ơn: 23
    Được cảm ơn 5 lần


    Thuế môn bài quên hoạch toán thì làm sao ?

    chào cả nhà

    Cho mình hỏi. Nếu thuế môn bài năm 2011 quên hoạch toán thì phải làm sao, Thanks

    "Chúng ta chỉ thất bại khi bản thân ngừng cố gắng"

     
    12402 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #250382   23/03/2013

    maichitinh
    maichitinh
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/01/2013
    Tổng số bài viết (140)
    Số điểm: 986
    Cảm ơn: 34
    Được cảm ơn 69 lần


    Chào bạn, trường hợp này tôi tư vấn cho bạn như sau:

    Thuế môn bài là một sắc thuế gián thu và thường là định ngạch đánh vào giấy phép kinh doanh của các doanh nghiệp và hộ kinh doanh. Thuế môn bài được thu hàng năm. Mức thu phân theo bậc, dựa vào số vốn đăng ký hoặc doanh thu của năm kinh doanh kế trước hoặc giá trị gia tăng của năm kinh doanh kế trước tùy từng nước và từng địa phương.

    Theo quy định tại Nghị định số 13 năm 2009 và Điều 12 Nghị định 98 năm 2007 thì người chậm nộp thuế phải nộp thuế và có thể bị phạt. Thuế môn bài hạch toán giống như các năm khác (nếu cơ sở tính thuế không thay đổi).

     
    Báo quản trị |  
  • #250421   23/03/2013

    NgoThuyKhanh
    NgoThuyKhanh
    Top 100
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/02/2009
    Tổng số bài viết (645)
    Số điểm: 4728
    Cảm ơn: 158
    Được cảm ơn 241 lần


    Bài trả lời của bạn maichitinh nếu để kiểm tra kiến thức thì đáng bị một điểm:

    - Nói vòng vo

    - Ko biết bạn dựa trên cơ sở nào mà nói Hạch toán giống như các năm khác

    Bạn nguyenthuyvi tham khảo khoản 3 điều 28 của Luật kế toán 2003 nhé:

    "Trường hợp phát hiện sổ kế toán có sai sót sau khi báo cáo tài chính năm đã nộp cho cơ quan nhà nước có thẩm quyền thì phải sửa chữa trên sổ kế toán của năm đã phát hiện sai sót và ghi chú vào dòng cuối của sổ kế toán năm có sai sót."

    Cập nhật bởi NgoThuyKhanh ngày 23/03/2013 08:14:02 CH

    Ôi Tổ Quốc ta yêu như máu thịt

    Như mẹ cha ta, như vợ, như chồng

    Ôi Tổ Quốc nếu cần, ta chết

    Cho mỗi ngôi nhà, ngọn núi, con sông...

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn NgoThuyKhanh vì bài viết hữu ích
    nguyenthuyvi (24/03/2013) KhacDuy25 (24/03/2013)
  • #250518   24/03/2013

    maichitinh
    maichitinh
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/01/2013
    Tổng số bài viết (140)
    Số điểm: 986
    Cảm ơn: 34
    Được cảm ơn 69 lần


    NgoThuyKhanh viết:

    Bài trả lời của bạn maichitinh nếu để kiểm tra kiến thức thì đáng bị một điểm:

    - Nói vòng vo

    - Ko biết bạn dựa trên cơ sở nào mà nói Hạch toán giống như các năm khác

    Bạn nguyenthuyvi tham khảo khoản 3 điều 28 của Luật kế toán 2003 nhé:

    "Trường hợp phát hiện sổ kế toán có sai sót sau khi báo cáo tài chính năm đã nộp cho cơ quan nhà nước có thẩm quyền thì phải sửa chữa trên sổ kế toán của năm đã phát hiện sai sót và ghi chú vào dòng cuối của sổ kế toán năm có sai sót."

    Chào bạn, người hỏi nêu rõ là không nộp hồ sơ khai thuế chứ không phải là nộp rồi và có sai sót, bạn nên đọc kỹ. Tôi giả dụ năm 2010 người hỏi có làm hồ sơ nộp thuế môn bài đầy đủ, sang năm 2011 lại quên, qua năm 2012 người quên này phải khai lại. Thành phần hồ sơ, trình tự thì giống như năm 2010 (vì năm 2011 chưa khai) nếu cơ sở tính thuế không có gì thay đổi, tức là số vốn điều lệ,... vẫn ở mức cũ.

    Quy định mà bạn trích dẫn chỉ áp dụng cho trường hợp có khai thuế và có sai sót khi khai.

    Thân !

     
    Báo quản trị |  
  • #276995   22/07/2013

    tanphuocvo1987
    tanphuocvo1987
    Top 200
    Male
    Lớp 1

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:26/08/2011
    Tổng số bài viết (365)
    Số điểm: 2919
    Cảm ơn: 381
    Được cảm ơn 234 lần


    maichitinh viết:

     

    NgoThuyKhanh viết:

     

    Bài trả lời của bạn maichitinh nếu để kiểm tra kiến thức thì đáng bị một điểm:

    - Nói vòng vo

    - Ko biết bạn dựa trên cơ sở nào mà nói Hạch toán giống như các năm khác

    Bạn nguyenthuyvi tham khảo khoản 3 điều 28 của Luật kế toán 2003 nhé:

    "Trường hợp phát hiện sổ kế toán có sai sót sau khi báo cáo tài chính năm đã nộp cho cơ quan nhà nước có thẩm quyền thì phải sửa chữa trên sổ kế toán của năm đã phát hiện sai sót và ghi chú vào dòng cuối của sổ kế toán năm có sai sót."

     

     

    Chào bạn, người hỏi nêu rõ là không nộp hồ sơ khai thuế chứ không phải là nộp rồi và có sai sót, bạn nên đọc kỹ. Tôi giả dụ năm 2010 người hỏi có làm hồ sơ nộp thuế môn bài đầy đủ, sang năm 2011 lại quên, qua năm 2012 người quên này phải khai lại. Thành phần hồ sơ, trình tự thì giống như năm 2010 (vì năm 2011 chưa khai) nếu cơ sở tính thuế không có gì thay đổi, tức là số vốn điều lệ,... vẫn ở mức cũ.

    Quy định mà bạn trích dẫn chỉ áp dụng cho trường hợp có khai thuế và có sai sót khi khai.

    Thân !

    Quên hạch toán thuế môn bài chứ không phải quên nộp thuế môn bài

    Năm 2011 bạn hạch toán cho năm 2012 bình thường. ( đến thời điểm này cũng đã nộp BCTC 2012 rồi, hjhj ) theo mình thuê môn bài cũng không nhiều nên cũng không ảnh hưởng lớn đến chi phí năm 2012.

    Về kê khai thuế môn bài :

    - Đối với người nộp thuế đang hoạt động kinh doanh đã khai, nộp thuế môn bài thì không phải nộp hồ sơ khai thuế môn bài cho năm 2013 nếu không thay đổi các yếu tố làm thay đổi về mức thuế môn bài phải nộp.
    - Trường hợp người nộp thuế có sự thay đổi các yếu tố liên quan đến căn cứ tính thuế làm thay đổi số thuế môn bài phải nộp của năm 2013 thì người nộp thuế phải nộp hồ sơ khai thuế môn bài cho năm 2013 theo mẫu số 01/MBAI (ban hành kèm theo Thông tư số 28/2011/TT-BTC ngày 28/12/2011 của Bộ Tài Chính), thời hạn khai thuế chậm nhất là ngày 31/12 của năm có sự thay đổ

    Thân chào

     

    Học văn cho võ bất phu

    Học võ cho văn bất nhược

    Văn không võ, văn thành nhu nhược

    Võ không văn, võ hóa bạo tàn.!

     
    Báo quản trị |  
  • #250530   24/03/2013

    ttbtuyet
    ttbtuyet

    Sơ sinh

    Khánh Hoà, Việt Nam
    Tham gia:24/03/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 10
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Bạn ấy hởi quên hạch toán chứ đầu phải quên khai thuế, nếu quên hạch toán mà chi phí này không lớn, khoog trọng yếu thì cho vào năm sau, được không

     

     
    Báo quản trị |  
  • #250533   24/03/2013

    ttbtuyet
    ttbtuyet

    Sơ sinh

    Khánh Hoà, Việt Nam
    Tham gia:24/03/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 10
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cho mình hỏi, cty mình có thuê dịch vụ tư vấn với người nước ngoài, nội dung công việc gần như là giám đốc điều hành một bộ phận (có tạm giao chức danh giám đốc để tiện làm việc), vậy trường hợp này là ký hợp đồng lao động hay hợp đồng kinh tế (với 1 nhà thầu nước ngoài)

     

     
    Báo quản trị |  
  • #276757   20/07/2013

    NgoThuyKhanh
    NgoThuyKhanh
    Top 100
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/02/2009
    Tổng số bài viết (645)
    Số điểm: 4728
    Cảm ơn: 158
    Được cảm ơn 241 lần


    ttbtuyet viết:

    Cho mình hỏi, cty mình có thuê dịch vụ tư vấn với người nước ngoài, nội dung công việc gần như là giám đốc điều hành một bộ phận (có tạm giao chức danh giám đốc để tiện làm việc), vậy trường hợp này là ký hợp đồng lao động hay hợp đồng kinh tế (với 1 nhà thầu nước ngoài)

     

     

    Theo mình thì nên ký hợp đồng tư vấn. Loại hợp đồng này chỉ quan tâm đến kết quả, không cần care giờ giấc làm việc, hơn nữa thủ tục thuê lao động nước ngoài làm việc không đơn giản vì phải đảm bảo các yêu cầu luật định, trong khi thuê tư vấn hoàn toàn do hai bên thỏa thuận và quyết định 

     

    Ôi Tổ Quốc ta yêu như máu thịt

    Như mẹ cha ta, như vợ, như chồng

    Ôi Tổ Quốc nếu cần, ta chết

    Cho mỗi ngôi nhà, ngọn núi, con sông...

     
    Báo quản trị |