Thuê máy móc từ nước ngoài có chịu thuế nhập khẩu?

Chủ đề   RSS   
  • #536469 31/12/2019

    minhpham1995
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2017
    Tổng số bài viết (1157)
    Số điểm: 9109
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 175 lần


    Thuê máy móc từ nước ngoài có chịu thuế nhập khẩu?

    Căn cứ theo Luật Thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu 2016:

    "Điều 16. Miễn thuế

    ... 

    9. Hàng hóa tạm nhập, tái xuất hoặc tạm xuất, tái nhập trong thời hạn nhất định, bao gồm:

    a) Hàng hóa tạm nhập, tái xuất, tạm xuất, tái nhập để tổ chức hoặc tham dự hội chợ, triển lãm, giới thiệu sản phẩm, sự kiện thể thao, văn hóa, nghệ thuật hoặc các sự kiện khác; máy móc, thiết bị tạm nhập, tái xuất để thử nghiệm, nghiên cứu phát triển sản phẩm; máy móc, thiết bị, dụng cụ nghề nghiệp tạm nhập, tái xuất, tạm xuất, tái nhập để phục vụ công việc trong thời hạn nhất định hoặc phục vụ gia công cho thương nhân nước ngoài, trừ trường hợp máy móc, thiết bị, dụng cụ, phương tiện vận chuyển của các tổ chức, cá nhân được phép tạm nhập, tái xuất để thực hiện các dự án đầu tư, thi công xây dựng, lắp đặt công trình, phục vụ sản xuất; 

    Đồng thời theo hướng dẫn tại Công văn 12166/BTC-TCHQ năm 2016 thực hiện quy định của Luật Thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu do Bộ Tài chính ban hành: 

    "III. Về việc miễn thuế đối với hàng hóa tạm nhập, tái xuất hoặc tạm xuất, tái nhập trong thời hạn nhất định

    1. Hàng hóa tạm nhập, tái xuất hoặc tạm xuất, tái nhập trong thời hạn nhất định được miễn thuế theo quy định tại Khoản 9 Điều 16 Luật thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu".

    =>Theo đó, sau khi kiểm tra thì trường hợp công ty thuê máy móc thiết bị để phục vụ cho công việc của doanh nghiệp trong thời hạn nhất định (theo hợp đồng thuê) thì xác định là hàng hóa tạm nhập, tái xuất trong thời hạn nhất định => Thuộc đối tượng được miễn thuế nhập khẩu. 

    Còn nghĩa vụ về thuế nhà thầu; vẫn thực hiện theo Thông tư 103/2014/TT-BTC hướng dẫn thực hiện nghĩa vụ thuế áp dụng đối với tổ chức, cá nhân nước ngoài kinh doanh tại Việt Nam hoặc có thu nhập phát sinh tại Việt Nam do Bộ trưởng Bộ Tài chính ban hành. 

     
    2865 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #536536   31/12/2019

    Về vấn đề thuê máy móc từ nước ngoài có chịu thuế nhập khẩu, theo như bạn đã nêu nó thuộc trường hợp được miễn thuế sẽ không phải chịu thuế nhập khẩu, tuy nhiên bạn cũng có nêu phải đáp ứng điều kiện hợp đồng thuê, trong đó sẽ có thời gian tạm nhập vậy nếu doanh nghiệp vượt quá thời gian đó sẽ xử lý thế nào?

     
    Báo quản trị |