Thuê lao động thời vụ cần làm những gì?

Chủ đề   RSS   
  • #390043 30/06/2015

    Thuê lao động thời vụ cần làm những gì?

    DN em là DNTN, chuyên mua bán, gia công đồ gỗ. Hiện giờ công ty em muốn xây dựng nhà xường, thuê nhân công bên ngoài để thực hiện công việc xây, trát tường, lợp tôn .... Như vậy DN của em cần phải làm gì? Có cần phải mua HĐLĐ về ký ko? Lương hiện tại trả theo thỏa thuận là 2 triệu đồng/người. DN em có cần phải đóng bảo hiểm gì không?

    Trong trường hợp này lương của nhân viên lao động thời vụ (hiện tại là 5 người) có được đưa vào CP hợp lý, hợp lệ tính vào nguyên giá nhà xưởng không?
    Nếu chuyển sang ký hợp đồng lao động thì có phải trả theo mức lương cơ bản theo quy định hiện nay phải không? 
    Xin được sự tư vấn của luật sư cũng như của những thành viên trong diễn đàn.
    Cám ơn rất nhiều.

    Cập nhật bởi Linhlan1990 ngày 30/06/2015 02:40:18 CH
     
    2516 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #390065   30/06/2015

    nguyenanh1292
    nguyenanh1292
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/04/2014
    Tổng số bài viết (3080)
    Số điểm: 68071
    Cảm ơn: 576
    Được cảm ơn 4217 lần


    Chào bạn Linhlan1990, vấn đề của bạn mình trả lời như sau:

    - Hợp đồng lao động là sự thoả thuận giữa người lao động và người sử dụng lao động về việc làm có trả lương, điều kiện làm việc, quyền và nghĩa vụ của mỗi bên trong quan hệ lao động.

    (Căn cứ theo Điều 15 Bộ luật lao động 2012)  

    Do vậy, bạn có thể soạn thảo Hợp đồng lao động này cho phù hợp với thỏa thuận giữa bạn với người lao động. Bạn có thể tham khảo mẫu Hợp đồng lao động thời vụ tại  http://thuvienphapluat.vn/hopdong/127/HOP-DONG-LAO-DONG-THOI-VU

    - Hiện nay, các mức lương trả cho người lao động phải tối thiểu bằng mức lương tối thiểu vùng theo Nghị định 103/2014/NĐ-CP.

    - Trường hợp bạn ký hợp đồng lao động thời vụ với người lao động có thời hạn từ 3 tháng trở lên bạn phải tham gia BHXH theo Luật bảo hiểm xã hội 2006.

    - Các khoản chi cho người lao động được tính vào chi phí hợp lý khi đáp ứng đủ điều kiện, bạn có thể xem chi tiết tại Thông tư 96/2015/TT-BTC.

     
    Báo quản trị |