DanLuat 2015

Thuê lao động người nước ngoài

Chủ đề   RSS   
  • #184726 11/05/2012

    acheng

    Sơ sinh


    Tham gia:11/05/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thuê lao động người nước ngoài

    Công ty của tôi là doanh nghiệp CPH 51%CP nhà nước, hiện đang áp dụng thang bảng lương của nhà nước. Tôi muốn hỏi khi công ty tôi ký hợp đồng lao động với người nước ngoài thì mức lương có cần căn cứ theo thang bảng lương của nhà nước không (nếu phải tuân theo thì không thể được) hay có thể ký kết theo lương thỏa thuận (bất kỳ mức nào trên mức lương tối thiểu vùng)?
     
    3171 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #186825   18/05/2012

    leanhthu
    leanhthu
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1838)
    Số điểm: 17909
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1119 lần
    Lawyer

               Chào bạn! Trường hợp của bạn tôi tư vấn như sau:
                Điều kiện người nước ngoài ký hợp đồng lao động tại Việt Nam
                Theo quy định tại Điều 3 Nghị định 34/2008 như sau:

                Điều 3. Người nước ngoài làm việc tại Việt Nam phải có đủ các điều kiện sau

    1. Đủ 18 tuổi trở lên;

    2. Có sức khỏe phù hợp với yêu cầu công việc;

    3. Là nhà quản lý, giám đốc điều hành hoặc chuyên gia theo quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều 2 của Nghị định này;

    Đối với người nước ngoài xin vào hành nghề y, dược tư nhân, trực tiếp khám, chữa bệnh tại Việt Nam hoặc làm việc trong lĩnh vực giáo dục, dạy nghề phải có đủ điều kiện theo quy định của pháp luật Việt Nam về hành nghề y, dược tư nhân hoặc về giáo dục, dạy nghề.

    4. Không có tiền án về tội vi phạm an ninh quốc gia; không thuộc diện đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự, đang chấp hành hình phạt hình sự theo quy định của pháp luật Việt Nam và pháp luật nước ngoài.

    5. Có giấy phép lao động do cơ quan Nhà nước có thẩm quyền của Việt Nam cấp, trừ các trường hợp không phải cấp giấy phép lao động quy định tại khoản 1 Điều 9 Nghị định này.

                Hồ sơ đề nghị cấp giấy phép lao động

               Theo Nghị định 34/2008/NĐ-CP của Chính phủ và Thông tư 08/2008/TT-BLĐTBXH hướng dẫn về tuyển dụng và quản lý người nước ngoài làm việc tại Việt Nam, Hồ sơ đề nghị cấp giấy phép lao động, gồm:
                - Văn bản đề nghị của người sử dụng lao động hoặc đối tác phía Việt Nam (theo mẫu);
            - Hồ sơ đăng ký dự tuyển lao động của người nước ngoài theo quy định tại Thông tư 08/2008/TT-BLĐTBXH.

                 Đối với người nước ngoài di chuyển nội bộ doanh nghiệp thì trong hồ sơ có Phiếu đăng ký dự tuyển lao động được thay bằng văn bản cử người nước ngoài sang làm việc tại hiện diện thương mại của doanh nghiệp nước ngoài đó trên lãnh thổ Việt Nam (nêu rõ thời gian người nước ngoài đã tuyển dụng vào làm việc tại doanh nghiệp nước ngoài cử sang). Đối với người nước ngoài theo quy định tại điểm c, d khoản 1 Điều 1 của Nghị định 34/2008/NĐ-CP (theo hợp đồng giữa các bên đối tác) thì trong hồ sơ có Phiếu đăng ký dự tuyển lao động được thay bằng hợp đồng ký kết giữa đối tác phía Việt Nam và phía nước ngoài. Các giấy tờ nêu trên được dịch ra tiếng Việt Nam và công chứng.

                    Về trình tự cấp giấy phép lao động: Trước thời hạn ít nhất 20 ngày làm việc, kể từ ngày người nước ngoài dự kiến bắt đầu làm việc tại doanh nghiệp, cơ quan, tổ chức tại Việt Nam, người sử dụng lao động phải nộp 1 (một) hồ sơ đề nghị cấp giấy phép lao động cho Sở Lao động – Thương binh và Xã hội (Sở LĐ-TB&XH) địa phương nơi doanh nghiệp Việt Nam đóng trụ sở chính. Trường hợp nếu toàn bộ thời gian làm việc tại một tỉnh, thành phố khác nơi đóng trụ sở chính thì phải nộp hồ sơ cho Sở Sở LĐ-TB&XH ở tỉnh, thành phố nơi người nước ngoài đó thường xuyên làm việc.

                    Trong thời hạn 15 ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ, Sở LĐ-TB&XH cấp giấy phép lao động cho người nước ngoài. Trường hợp không cấp thì phải trả lời bằng văn bản nêu rõ lý do.
                      Người chủ sử dụng lao động và người lao động có thể thỏa thuận với nhau về mức lương trong hợp đồng lao động trường hợp này pháp luật không cấm.
                     Để được giải đáp thắc mắc vui lòng liên hệ LS. Lê Thư, Công ty Luật Hà Sơn, SĐT 0977184216, Email: thulelaw@gmail.com

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty TNHH Thành Thái và Cộng sự

    Trụ sở: Phòng 1105, Tòa nhà 15T, Nguyễn Thị Định, phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội;

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn leanhthu vì bài viết hữu ích
    hieuntvv (19/05/2012)

0 Thành viên đang online
-