DanLuat 2015

Thuế làm sổ đỏ

Chủ đề   RSS   
  • #320083 23/04/2014

    kieunguyen17

    Sơ sinh

    Thừa Thiên Huế, Việt Nam
    Tham gia:23/04/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thuế làm sổ đỏ

    Em có mua một ngôi nhà 180m2 mà ngôi nhà này trước đây do chủ nhà nợ tiền của Ngân Hàng nên bị niêm phong. sau đó được người nhà chuộc về và bán cho em với giá 60 triệu đồng. Mấy năm gần đây em đi làm sổ đỏ mà người ta cứ loanh quanh không làm. Bây giờ em nhờ người ngoài phòng địa chính huyện làm thì họ nói là em phải đóng thuế 660.000/m2 vì nhà em cách đường quốc lộ 200m nên tính thuế mặt đường loại 2. Bên cạnh đó em cũng có mua một mảnh đất cách đó không xa. Hồi đó em có mua một mảnh đất gần đó với giá 10 triêu ma cũng không có sổ đỏ. Nên bây giờ em nhò họ làm luôn ma em không hiêu phải đống thuế cả hai loại này như thế nào cả. Nên họ đòi nếu em làm một cái sổ đỏ thì họ lấy 50 triệu còn làm 2 cái thì họ lấy 80 triệu. Vậy cho em hỏi luật sư nếu làm sổ đỏ thì em phải đóng thuế như thế nào?

     
    5441 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #320385   24/04/2014

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (4930)
    Số điểm: 29022
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 1781 lần
    Lawyer

    Chào em!

    Liên quan thông tin em cung cấp Luật sư tư vấn như sau:

    Trước hết cần phải biết tính chất của thửa đất mà em đang định xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Việc em mua được thửa đất đó từ người sử dụng đất như thế nào? Thời điểm nào em nhận chuyển nhượng...

    Em cần cung cấp chính xác thông tin về trường hợp của mình để các Luật sư tư vấn.

     

     

    Luật sư: DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG - TƯ VẤN LUẬT GỌI 1900 6280

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

    Email: Lsduongmai@gmail.com - http://www.luatbachduong.vn

    Lĩnh vực hoạt động:

    1. Tư vấn pháp luật http://luatbachduong.vn/luat-su-tu-van

    2. Luật sư giải quyết các vụ án hình sự, tranh chấp: dân sự, kinh tế, thương mại, đất đai, thừa kế di chúc,Ly hôn... http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-tham-gia-to-tung

    3. Luật sư đại diện ngoài tố tụng http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-dai-dien-ngoai-to-tung

    4. Dịch vụ pháp lý khác - http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/cac-dich-vu-phap-ly-khac

     
    Báo quản trị |  
  • #320446   24/04/2014

    luathoabinh
    luathoabinh
    Top 100
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/01/2013
    Tổng số bài viết (541)
    Số điểm: 3515
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 148 lần


    Bạn có thể tham khảo các thông tin dưới đây:

    Khoản 4, Điều 3, Nghị định số 198/2004/NĐ-CP ngày 3/12/2004 của Chính phủ về thu tiền sử dụng đất, quy định, hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất, khi được cấp GCNQSDĐ trong các trường hợp đất đã sử dụng ổn định, được UBND xã, phường, thị trấn xác nhận không có tranh chấp thuộc một trong các trường hợp quy định tại khoản 1, khoản 2, khoản 3, khoản 4 Điều 50 Luật Đất đai 2003, thì không phải nộp tiền sử dụng đất.

    Theo đó, hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất có một trong các loại giấy tờ quy định tại khoản 1 Điều 50 Luật Đất đai năm 2003 (bao gồm trường hợp có giấy tờ về thanh lý, hoá giá nhà ở gắn liền với đất ở), mà trên giấy tờ đó ghi tên người khác, kèm theo giấy tờ về việc chuyển quyền sử dụng đất có chữ ký của các bên có liên quan, nhưng đến trước ngày 1/7/2004 chưa thực hiện thủ tục chuyển quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật, nay được UBND xã, phường, thị trấn xác nhận là đất không có tranh chấp thì được cấp GCNQSDĐ và không phải nộp tiền sử dụng đất.

    Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất không có các loại giấy tờ quy định tại khoản 1 Điều 50 Luật Đất đai năm 2003, nhưng đất đã được sử dụng ổn định từ trước ngày 15/10/1993, nay được UBND xã, phường, thị trấn xác nhận là đất không có tranh chấp, phù hợp với quy hoạch sử dụng đất đã được xét duyệt đối với nơi đã có quy hoạch sử dụng đất thì được cấp GCNQSDĐ và không phải nộp tiền sử dụng đất.

    Các khoản tiền thuế, phí và lệ phí phải nộp khi làm thủ tục cấp GCNQSDĐ, quyền sở hữu nhà ở và tài sản gắn liền với đất bao gồm:

    - Thuế thu nhập cá nhân: Tại khoản 2 Điều 8 Thông tư số 02/2010/TT-BTC ngày 11/1/2010 của Bộ Tài chính bổ sung vào cuối khoản 3 phần Đ Thông tư số 84/2008/BTC ngày 30/9/2008 của Bộ Tài chính như sau: Đối với trường hợp người sử dụng đất do nhận chuyển nhượng trước ngày 1/1/2009 nay nộp hồ sơ hợp lệ xin cấp GCNQSDĐ được cơ quan nhà nước có thẩm quyền chấp thuận cấp GCNQSDĐ chỉ truy thu 1 lần thuế thu nhập cá nhân của lần chuyển nhượng cuối cùng. Theo đó bà Thúy phải nộp khoản thuế thu nhập cá nhân thay cho người chuyển nhượng nhà đất với thuế suất 2% giá trị chuyển nhượng (tính theo giá đất do UBND cấp tỉnh quy định tại thời điểm truy thu).

    - Lệ phí trước bạ: Theo quy định tại Nghị định số 45/2011/NĐ-CP ngày 17/6/2011 của Chính phủ về lệ phí trước bạ; Thông tư số 124/2011/TT-BTC ngày 31/8/2011 của Bộ Tài chính, khi cấp GCNQSDĐ, bà Thúy phải nộp lệ phí trước bạ bằng 0,5% giá tính lệ phí trước bạ (giá tính lệ phí trước bạ là giá do UBND tỉnh, thành phố ban hành).

    - Lệ phí cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất: Theo Nghị định số 88/2009/NĐ-CP ngày 19/10/2009 về cấp GCNQSDĐ, quyền sở hữu nhà ở và tài sản gắn liền với đất, Thông tư số 106/2010/TT-BTC ngày 26/7/2010 của Bộ Tài chính hướng dẫn lệ phí cấp GCNQSDĐ, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất, nếu nhà đất bà Thúy ở tại các quận thuộc thành phố trực thuộc Trung ương; phường nội thành thuộc thành phố hoặc thị xã trực thuộc tỉnh, mức thu tối đa không quá 100.000 đồng/giấy đối với cấp giấy mới.

    Ngoài ra, người xin cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất phải nộp các loại phí khác như: Phí thẩm định địa chính, phí trích đo địa chính. 

    TRUNG TÂM TƯ VẤN PHÁP LUẬT – VĂN PHÒNG LUẬT SƯ HÒA BÌNH

    Website: http://www.luathoabinh.com/

    Văn phòng tại Hà Nội: Số 09 Lê Văn Lương, Hà Đông, Hà Nội - Điện thoại: 04 6292 4060 Hot-line: 0936 171 023

    Văn phòng tại TP Hồ Chí Minh: 68/240 đường Trần Quang Khải, phường Tân Định, Quận 1, TP Hồ Chí Minh - Hot-line: 0936 171 023

    Email: luathoabinh.com@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư. DƯƠNG VĂN MAI - Email: Lsduongmai@gmail.com

CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG, ĐOÀN LUẬT SƯ TP HÀ NỘI - http://www.luatbachduong.vn

Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

Tổng đài tư vấn: 19006281

0 Thành viên đang online
-