DanLuat 2015

Thuế kinh doanh nhà trọ

Chủ đề   RSS   
  • #296501 10/11/2013

    BaongocPTDBRVT

    Male
    Sơ sinh

    Bà Rịa - Vũng Tàu, Việt Nam
    Tham gia:25/09/2012
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 130
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Thuế kinh doanh nhà trọ

    Xin chào Luật sư.

    XIn Luật sư tư vấn giúp tôi về kinh doanh Phòng trọ. Mẹ tôi hiện nay có vài căn phòng trọ đang cho thuê. Nhưng trên giấy tờ thì 02 người đứng tên. Cha tôi đứng tên 3 căn và mẹ tôi 3 căn. Hiện nay cơ quan thuế yêu cầu mẹ tôi phải kê khai thông tin phòng trọ sơ đồ vị trí đường vào. Thu nhập bình quân hàng tháng khoảng 7,5tr từ phòng trọ (tổng cộng cả cha và mẹ là 6 căn). Xin hỏi Luật sư nếu vậy gia đình tôi phải nộp thuế ra sao và phải nộp bao nhiêu ? Gia đình tôi hiện nay có hơn 6 thành viên, chính xác là 7. Vậy giảm trừ gia cảnh bao nhiêu, mức thuế phải đóng hàng tháng ? Trong khu vực của tôi, có nhiều chủ phòng trọ sở hữu trên 4 phòng nhưng không thấy bên thuế kêu kê khai ? Mong Luật sư giải đáp giúp tôi. Cám ơn và chúc sức khoẻ.

     
    9492 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #297928   18/11/2013

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4645)
    Số điểm: 30562
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1070 lần


    Trường hợp này thì gia đình bạn có thể nộp các loại thuế theo phương thức khoán:

    1. Về thuế Môn bài:

     Thông tư 96/2002/TT-BTC hướng dẫn thực hiện Nghị định 75/2002/NĐ-CP ngày 30/08/2002 

    2. Về thuế Thu nhập cá nhân: thực hiện theo Thông tư 111/2013/TT-BTC

     Giảm trừ gia cảnh

    Theo quy định tại Điều 19 Luật Thuế thu nhập cá nhân; khoản 4, Điều 1 Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật thuế thu nhập cá nhân; Điều 12 Nghị định số 65/2013/NĐ-CP việc giảm trừ gia cảnh được thực hiện như sau:

    a) Giảm trừ gia cảnh là số tiền được trừ vào thu nhập chịu thuế trước khi tính thuế đối với thu nhập từ kinh doanh, thu nhập từ tiền lương, tiền công của người nộp thuế là cá nhân cư trú.

    Trường hợp cá nhân cư trú vừa có thu nhập từ kinh doanh, vừa có thu nhập từ tiền lương, tiền công thì tính giảm trừ gia cảnh một lần vào tổng thu nhập từ kinh doanh và từ tiền lương, tiền công.

    b) Mức giảm trừ gia cảnh

    b.1) Đối với người nộp thuế là 9 triệu đồng/tháng, 108 triệu đồng/năm.

    b.2) Đối với mỗi người phụ thuộc là 3,6 triệu đồng/tháng.

    3. Về thuế GTGT 

     
    BIỂU TỶ LỆ GIÁ TRỊ GIA TĂNG (%) TRÊN DOANH SỐ ÁP DỤNG TÍNH THUẾ GTGT ĐỐI VỚI HOẠT ĐỘNG KINH DOANH, HỘ KINH DOANH, CÁ NHÂN KINH DOANH
    (ban hành kèm theo công văn số 763 /BTC-TCT ngày16 / 1 /2009 của Bộ Tài chính)
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TRUTH vì bài viết hữu ích
    BaongocPTDBRVT (18/11/2013)

0 Thành viên đang online
-