DanLuat 2015

Thuế khoán dành cho cửa hàng kinh doanh bán gas đúng hay sai ?

Chủ đề   RSS   
  • #345063 18/09/2014

    vudinhphuong01

    Sơ sinh

    Huyện Quảng Ninh, Quảng Bình, Việt Nam
    Tham gia:18/09/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thuế khoán dành cho cửa hàng kinh doanh bán gas đúng hay sai ?

    Tôi có cửa hàng nhỏ. Kinh doanh bán gas . cửa hàng chúng tôi mới khai trương tháng 4/2014. địa điểm ở xa khu vực trung tâm. cửa hàng chúng tôi có đầy đủ giấy phép đăng ký kinh doanh và mã số thuế, ngày tôi mới khai trương cửa hàng có mấy anh chị ở chi chi cục thuế của phường đến thu thuế môn bài và thuế khoán hàng tháng. Do chúng tôi mới kinh doanh nên họ bảo gì là chúng tôi nghe đấy. mức thuế khoản hàng tháng mà chúng tôi phải đóng là 500.000đ / 1 tháng. Chúng tôi đóng 2 tháng thì mới biết cửa hàng chúng tôi đóng thuế khoán cao nhất trong các cửa hàng gas trong khu vực ( vì các cửa hàng gas đó chỉ đóng có 210.000đ/ 1 tháng).  mà doanh thu 2 tháng đầu của chúng tôi  chỉ có 120.000 - 250.000đ/ tháng chúng tôi đã lên đội thuế của phường  để hỏi thì họbảo chúng tôi phải làm đơn xin giảm thuế. ngày 24 tháng 6 cửa hàng của tôi bị đình chỉ do còn thiếu chứng chỉ môi trường lên phải tạm ngừng kinh doanh. này 28 tháng 6 tôi lên nộp đơn xin giảm thuế cũng đã báo cáo với đội thuế của phường về việc của hàng bị đình chỉ.sau 1 thời gian họ giảm cho tôi xuống còn 350.000/ tháng.  trong thời gian đó cuối tháng 6 cửa hàng chúng tôi bị đình chỉ vì thiếu chứng chỉ môi trường của bên môi trường cấp (đã báo cáo với đội thuế của phường) nên phải tạm thời không kinh doanh. tháng đó và các tháng tiếp theo chúng tôi không bán được hàng và không có doanh thu. Ngưng cán bộ thuế vẫn xuống thu thuế và nói với chúng tôi muốn xin không phải dóng thuế thì tháng 10 mới đượccòn từ tháng 7 - tháng 10 cho dù cửa hàng chúng tôi có kinh doanh hay không thì vẫn phải đóng thuế 

    Tôi muốn hỏi xem cửa hàng của chúng tôi có doanh thu cả vốn lẫn lãi chưa đến 6tr đồng / 1 tháng thì có phải đóng mức thuế khoán cao như vậy không? bây giờ chúng tôi đóng thuế 1 tháng thì bao nhiêu là đúng quy đ

    khi cửa hàng của tôi bị đình chỉ đã báo với đội thuế nhưng họ không có hướng dẫn gì và vẫn xuống thu thuế là đúng hay sai?                     

     
    8449 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #373615   11/03/2015

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4652)
    Số điểm: 30928
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1078 lần


    . Thuế Giá trị gia tăng:

    Theo quy định tại Điểm b, Khoản 2 Điều 8 Nghị định số 209/2013/NĐ-CP ngày 18/12/2013 của Chính phủ, xác định số thuế giá trị gia tăng phải nộp tính theo phương pháp trực tiếp trên giá trị gia tăng bằng tỷ lệ % nhân với doanh thu; tỷ lệ % để tính thuế gia trị gia tăng trên doanh thu được quy định theo từng hoạt động như sau:

    - Phân phối, cung cấp hàng hóa: 1%

    - Dịch vụ, xây dựng không bao thầu nguyên vật liệu: 5%;

    - Sản xuất, vận tải, dịch vụ có gắn với hàng hóa, xây dựng có bao thầu nguyên vật liệu: 3%;

    - Hoạt động kinh doanh khác: 2%

    Đối với hộ, cá nhân kinh doanh có mức doanh thu của hàng hóa, dịch vụ hàng năm từ 100 triệu đồng trở xuống thì thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT theo quy định tại Khoản 12, Điều 3 Nghị định số 209/2013/NĐ-CP ngày 18/12/2013 của Chính phủ.

    Về thuế Thu nhập cá nhân:

    1. Cá nhân kinh doanh nộp thuế thu nhập cá nhân theo tỷ lệ trên doanh thu đối với từng lĩnh vực, ngành nghề sản xuất, kinh doanh.

    2. Doanh thu là toàn bộ tiền bán hàng, tiền gia công, tiền hoa hồng, tiền cung ứng dịch vụ phát sinh trong kỳ tính thuế từ các hoạt động sản xuất, kinh doanh hàng hoá, dịch vụ.

    Trường hợp cá nhân kinh doanh không xác định được doanh thu thì cơ quan thuế có thẩm quyền ấn định doanh thu theo quy định của pháp luật về quản lý thuế.

    3. Thuế suất:

    a) Phân phối, cung cấp hàng hoá: 0,5%;

    b) Dịch vụ, xây dựng không bao thầu nguyên vật liệu: 2% .

    Riêng hoạt động cho thuê tài sản, đại lý bảo hiểm, đại lý xổ số, đại lý bán hàng đa cấp: 5%;

    c) Sản xuất, vận tải, dịch vụ có gắn với hàng hoá, xây dựng có bao thầu nguyên vật liệu: 1,5%;

    d) Hoạt động kinh doanh khác: 1%.

    Luật sửa đổi các Luật về thuế 2014

     

    Bạn có thể áp dụng vào để tính ra mức thuế mình phải đóng.

    Còn đối với việc bạn tạm ngưng họat động, nhưng nếu không thông báo lên cơ quan thuế trước khi tạm ngừng kinh doanh thì vẫn phải đóng thuế như bình thường.

    Xem thêm trong Thông tư 156/2013/TT-BTC

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-