DanLuat 2015

thuê kho có kinh doanh có cần đăng ký không?

Chủ đề   RSS   
  • #421759 15/04/2016

    cheng1986

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/04/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    thuê kho có kinh doanh có cần đăng ký không?

    thưa luật sư !

     hiện em đang làm nghề kinh doanh vật liệu xây dựng .cửa hàng em đã có giấy phép kinh doanh và mã số thuế.

    Do hiện nay chủ nhà chỉ cho em thuê chỗ bán hàng với diện tích rất nhỏ,chỉ khoảng 1m vuông để trưng sản phẩm.

    Nên em mới mướn kho gần đó để tiếp tục chứa hàng và kinh doanh trong kho.

    Còn ở bên ngoài sạp thì vẫn còn bán,vừa bán vừa dẫn khách vào kho.Nói chung là ở ngoài sạp là bán khách lẻ,còn khách sỉ thì dẫn vào kho. 

    Nói chung mục đích của em là mướn kho vì ở ngoài sạp vị trí hẹp và đề phòng trường hợp chủ nhà không cho mướn còn có kho để tiếp tục kinh doanh.

    trường hợp như trên em kể thì em có cần đăng ký giấy phép không?và nếu có thì thủ tục như thế nào?

    với lại nếu phải đăng ký thì sau này có đóng thuế không?nếu có thì chi phí có cao không?Em chỉ là cửa hàng tư nhân không phải là công ty.

    Xin chân thành cám ơn luật sư giúp đỡ

     
    1596 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #421838   18/04/2016

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4652)
    Số điểm: 30928
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1080 lần


    Nếu gia đình bạn đăng ký theo hình thức hộ kinh doanh thì chỉ được kinh doanh tại 1 địa diểm thôi nhé.
    Nếu bạn thuê thêm kho để phục vụ hoạt động kinh doanh thì bạn chỉ làm hợp đồng thuê thôi

    Điều 72. Địa điểm kinh doanh của hộ kinh doanh

    Đối với hộ kinh doanh buôn chuyến, kinh doanh lưu động thì phải chọn một địa điểm cố định để đăng ký hộ kinh doanh. Địa điểm này có thể là nơi đăng ký hộ khẩu thường trú, nơi đăng ký tạm trú hoặc địa điểm thường xuyên kinh doanh nhất, nơi đặt địa điểm thu mua giao dịch. Hộ kinh doanh buôn chuyến, kinh doanh lưu động được phép kinh doanh ngoài địa điểm đã đăng ký với cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện nhưng phải thông báo cho cơ quan thuế, cơ quan quản lý thị trường nơi đăng ký trụ sở và nơi tiến hành hoạt động kinh doanh.

    Nghị định 78/2015/NĐ-CP về đăng ký doanh nghiệp

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TRUTH vì bài viết hữu ích
    ta.luatsaoviet (18/04/2016)
  • #421867   18/04/2016

    ta.luatsaoviet
    ta.luatsaoviet
    Top 75
    Male
    Lớp 6

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/12/2015
    Tổng số bài viết (625)
    Số điểm: 7648
    Cảm ơn: 88
    Được cảm ơn 296 lần


    Chào bạn.

    Theo điều 66 nghị định 78/2015/NĐ-CP thì :

    1. Hộ kinh doanh do một cá nhân hoặc một nhóm người gồm các cá nhân là công dân Việt Nam đủ 18 tuổi, có năng lực hành vi dân sự đầy đủ, hoặc một hộ gia đình làm chủ, chỉ được đăng ký kinh doanh tại một địa điểm, sử dụng dưới mười lao động và chịu trách nhiệm bằng toàn bộ tài sản của mình đối với hoạt động kinh doanh.”

    Theo như bạn mô tả thì bạn có kinh doanh tại 2 địa điểm theo hình thức hộ kinh doanh. Để việc kinh doanh hợp pháp bạn nên thay đổi hình thức từ hộ kinh doanh sang doanh nghiệp theo các bước sau: 

    Bước 1: Bạn phải tiến hành chấm dứt hoạt động của hộ kinh doanh

    Bước 2: Thành lập loại hình doanh nghiệp mà bạn mong muốn (Công ty TNHH 1 thành viên, công ty TNHH 2 thành viên, Công ty cổ phần, công ty hợp danh, doanh nghiệp tư nhân). Bạn có thể đặt địa chỉ công ty tại chỗ bạn bán lẻ “sạp”

    Bước 3: Lập địa điểm kinh doanh cho chỗ bạn bán buôn mà bạn gọi là “kho”

    Việc thông báo lập địa điểm kinh doanh của doanh nghiệp được quy định tại khoản 2 Điều 33 - Nghị định 78/2015/NĐ-CP

    Hồ sơ bao lập địa điểm kinh doanh bao gồm: 
    - Thông báo lập địa điểm kinh doanh (theo mẫu);
    - Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp; Giấy chứng nhận đăng ký thuế (nếu có);
    - Giấy giới thiệu cá nhân nộp hồ sơ.
     
    Về các nghĩa vụ của kho :
    Theo quy định tại điểm 1.3, công văn số 3397/TCT-KK ngày 01/09/2010 của Tổng Cục thuế có hướng dẫn:
    “ Trường hợp nếu Kho hàng của Doanh nghiệp có phát sinh hoạt động kinh doanh và nghĩa vụ kê khai, nộp thuế trực tiếp với cơ quan thuế thì thuộc đối tượng được cấp mã số doanh nghiệp. Trường hợp này Cục Thuế đề nghị cơ quan đăng ký kinh doanh hướng dẫn doanh nghiệp làm thủ tục cấp mã số doanh nghiệp cho kho hàng như đối với đơn vị trực thuộc của doanh nghiệp.”
     
    Trên đây là một vài trao đổi của chúng tôi về trường hợp của bạn.
    Trân trọng,

     

    Chúng tôi cung cấp dịch vụ thành lập doanh nghiệp và hỗ trợ làm quyết toán thuếbáo cáo tài chính cuối năm của các công ty

    Công ty Luật TNHH Sao Việt - Tổng đài tư vấn 19006243

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-