DanLuat 2015

Thuê kho chứa đồ có cần đăng ký không?

Chủ đề   RSS   
  • #387806 14/06/2015

    Thuê kho chứa đồ có cần đăng ký không?

    Chào luật sư,

    Hiện công ty em đang có một trường hợp như sau : vì văn phòng quá nhỏ không còn chỗ chứa đồ, mà bộ phận marketing bên em thường sau mỗi event sẽ có những tủ kệ bàn tạm thời không dùng đến, nên có thuê 1 cái kho nhỏ để chứa. 

    Cho em hỏi là trường hợp này bên em có cần phải làm thủ tục đăng ký gì với bên thuế hay không? có thông tu hướng dẫn nào cụ thể để em giải trình với sếp không ạ..

    Mong nhận được phản hồi sớm của luật sư.

    Em xin cảm ơn,

     
    3211 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #447599   22/02/2017

    clevietkimlaw4
    clevietkimlaw4
    Top 500
    Female
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/12/2016
    Tổng số bài viết (153)
    Số điểm: 855
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 19 lần


    Chào bạn,

    Với các thông tin bạn cung cấp, tôi xin có một vài góp ý trao đổi về vấn đề bạn thắc mắc như sau:

    Kho chứa hàng mà bạn nhắc tới là địa điểm kinh doanh của Công ty. Như vậy, kho hàng  là đơn vị phụ thuộc của doanh nghiệp và phải đăng ký bổ sung về địa điểm kinh doanh của công ty. Công ty bạn cần phải tiến hành thủ tục Thông báo lập địa điểm kinh doanh theo quy định tại Khoản 2  Điều 33 Nghị định 78/2015/NĐ-CP.

    Hồ sơ bao gồm:

    – Thông báo lập địa điểm kinh doanh (theo mẫu);

    – Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp; Giấy chứng nhận đăng ký thuế (nếu có);

    – Giấy giới thiệu cá nhân nộp hồ sơ.

    Cơ quan giải quyết:  Sở Kế hoạch đầu tư nơi đặt địa điểm kinh doanh

    Thời hạn xử lý: 03 ngày làm việc kể từ ngày nhận được hồ sơ hợp lệ

    Lệ phí:  100.000VNĐ

    Về việc đăng ký với cơ quan thuế: Tại điểm 1.3, Công văn số 3397/TCT-KK ngày 01/09/2010 của Tổng Cục thuế có hướng dẫn: “theo quy định tại Điều 21 Luật Quản lý thuế thì kho hàng không thuộc đối tượng phải đăng ký thuế”.

    Vì kho trên chỉ lưu tủ kệ mà hiện công ty chưa dùng tới hơn nữa kho này không phát sinh doanh thu của công ty nên không phải đóng thuế.

    Trên đây là ý kiến của tôi về vấn đề bạn đang thắc mắc. Rất cảm ơn câu hỏi của bạn.

    Chuyên viên tư vấn Hoàng Thị Quỳnh Trang

    BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT DOANH NGHIỆP - ĐẦU TƯ | CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM

    M: (+84-4) 32.123.124; (+84-4) 32.899.888 - E: cle.vietkimlaw@gmail.com; luatvietkim@gmail.com - W: www.vietkimlaw.com

    Ad: Trụ sở chính - Tầng 5, Tòa nhà SHB, 34 Giang Văn Minh, Ba Đình, HN | VPGD - Tầng 5, Nhà C, 236 Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, HN.

     
    Báo quản trị |  
  • #447769   24/02/2017

    babytax
    babytax

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/08/2016
    Tổng số bài viết (31)
    Số điểm: 275
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 12 lần


    Kho chưa chắc là địa điểm kinh doanh nhé bạn clevietkimlaw

     
    Báo quản trị |  
  • #447789   24/02/2017

    minhcuong1704
    minhcuong1704
    Top 500
    Male
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/02/2017
    Tổng số bài viết (144)
    Số điểm: 2706
    Cảm ơn: 112
    Được cảm ơn 84 lần


    Kho chứa đồ của công ty chỉ sử dụng để chứa đồ tạm không dùng đến thì có nên xếp nó như là địa điểm kinh doanh không?

     
    Báo quản trị |  
  • #448380   01/03/2017

    giaphattran
    giaphattran
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/10/2015
    Tổng số bài viết (167)
    Số điểm: 900
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 13 lần


    Công ty Luật Gia Phát xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

    Theo như bạn trình bày thì kho chứa đồ của công ty bạn là một trong những khu vực phục vụ cho quá trình kinh doanh của công ty bạn và phụ thuộc công ty bạn. Mà theo quy định tại Luật Doanh nghiệp và các văn bản hướng dẫn thi hành, doanh nghiệp có các đơn vị phụ thuộc là chi nhánh, văn phòng đại diện và địa điểm kinh doanh. Đối chiếu với từng chức năng của các đơn vị phụ thuộc, có thể xếp kho chứa đồ của công ty bạn vào đơn vị phụ thuộc là địa điểm kinh doanh.

    Do đó, trước khi đưa vào sử dụng kho chứa đồ này, bạn phải thực hiện thủ tục thông báo lập địa điểm kinh doanh với Phòng Đăng ký kinh doanh theo quy định tại Điều 33, Nghị định số 78/2015/NĐ-CP.

    Cũng cần chú ý, trong trường hợp bạn không tiến hành thủ tục thông báo lập địa điểm kinh doanh này, nếu bị cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền phát hiện, công ty bạn có thể bị xử phạt vi phạm hành chính  từ 5 – 10 triệu đồng.

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
  • #448388   01/03/2017

    duongthuy2210
    duongthuy2210
    Top 500
    Female
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/02/2016
    Tổng số bài viết (180)
    Số điểm: 1485
    Cảm ơn: 64
    Được cảm ơn 106 lần


     

    minhcuong1704 viết:

     

    Kho chứa đồ của công ty chỉ sử dụng để chứa đồ tạm không dùng đến thì có nên xếp nó như là địa điểm kinh doanh không?

     

     

     

    Theo mình nghĩ thì kho chứa đồ đó không được xem là địa điểm kinh doanh bạn à. Theo khoản 3 Điều 45 Luật doanh nghiệp 2014 thì địa điểm kinh doanh là nơi mà doanh nghiệp tiến hành hoạt động kinh doanh cụ thể. Hay theo khoản 7 Điều 3 Nghị định 52/2013 quy định, có thể hiểu địa điểm kinh doanh là cơ sở cố định để tiến hành hoạt động kinh doanh, không bao gồm cơ sở cung cấp tạm thời hàng hóa hay dịch vụ. Kho chứa đồ tạm không dùng đến không phải là điểm đến tiến hành hoạt động kinh doanh, mang tính chất cố định của doanh nghiệp nên không thể coi là địa điểm kinh doanh được.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-