thuế khi tặng cho đất cho em ruột

Chủ đề   RSS   
  • #325288 27/05/2014

    khiem6244279

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2014
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 110
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    thuế khi tặng cho đất cho em ruột

    gia đình mình có 528m² , sổ đỏ do mình đứng tên , mình có 1 thằng em ruột và muốn tặng cho nó 250m² thì mình phải chịu những loại thuế gì , cách tính ra sao ?

     
    4412 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #325303   27/05/2014

    huyhuong86
    huyhuong86

    Sơ sinh

    Hưng Yên, Việt Nam
    Tham gia:23/05/2014
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Nếu về thuế thu trong trường hợp của bạn thì ko phải đóng vì là anh e ruột.

    Khoản 1- Điều 4 – Luật Thuế thu nhập cá nhân quy định về thu nhập được miễn thuế:

    1. Thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản giữa vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh, chị, em ruột với nhau.

    Còn bạn vẫn phải đóng Lệ phí trước bạ

     
    Báo quản trị |  
  • #325308   27/05/2014

    khiem6244279
    khiem6244279

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2014
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 110
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    cảm ơn bạn , vậy là mình chỉ cần đóng lệ phí trước bạ thôi .

    à mà cách tính thuế như thế nào vậy ??

     
    Báo quản trị |  
  • #325356   28/05/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1266 lần
    Lawyer

    Chào bạn!
     
    Khoản 10, Điều 3 Thông tư 124/2011/TT-BTC Thông tư hướng dẫn về lệ phí trước bạ được sửa đổi bởi Thông tư 34/2013/TT-BTC thì:
     
    Nhà, đất thừa kế, hoặc là quà tặng giữa vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh, chị, em ruột với nhau nay được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất lần đầu.
     
    Trường hợp này, nhà, đất được miễn lệ phí trước bạ là nhà, đất có nguồn gốc là tài sản thừa kế hoặc quà tặng mà người nhận tài sản lần đầu tiên được nhận thừa kế hoặc nhận quà tặng từ vợ (hoặc chồng), từ cha đẻ (hoặc mẹ đẻ), từ cha nuôi (hoặc mẹ nuôi), từ cha vợ (hoặc mẹ vợ), từ cha chồng (hoặc mẹ chồng), từ ông nội (hoặc bà nội), từ ông ngoại (hoặc bà ngoại), từ con đẻ (hoặc con nuôi), từ con dâu (hoặc con rể) từ cháu nội (hoặc cháu ngoại), từ anh, chị, em ruột.
     
    Trường hợp này, khi khai lệ phí trước bạ, người nhận tài sản phải xuất trình cho cơ quan thuế các giấy tờ hợp pháp chứng minh mối quan hệ với người cho, tặng hoặc xác nhận của uỷ ban nhân dân xã, phường, thị trấn nơi người cho hoặc nhận tài sản thường trú về mối quan hệ giữa người cho và người nhận tài sản và bản tự cam kết của chủ tài sản về việc lần đầu tiên được nhận quà tặng hoặc thừa kế, nếu khai không đúng thì phải bị truy thu lệ phí trước bạ và phạt theo quy định của Luật Quản lý thuế và các văn bản hướng dẫn thi hành.
     
    Như vậy trường hợp này nếu em trai bạn được nhận tặng cho quyền sử dụng đất từ bạn lần đầu thì sẽ được miễn lệ phí trước bạ.
    Trân trọng!
     

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #325735   30/05/2014

    khiem6244279
    khiem6244279

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2014
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 110
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    mình cảm ơn mọi người đã tư vấn , chúc các bác sức khỏe :D

     
    Báo quản trị |