Thuế khi chuyển quyền sử dụng đất: TNCN, LPTB

Chủ đề   RSS   
  • #145701 06/11/2011

    hanhuyen35

    Sơ sinh

    Bắc Giang, Việt Nam
    Tham gia:22/10/2011
    Tổng số bài viết (28)
    Số điểm: 485
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    Thuế khi chuyển quyền sử dụng đất: TNCN, LPTB

    chào luật sư 
    theo em đc biết thuế chuyển quyền sử dụng đất nay đc gọi là thuế thu nhập cá nhân vậy văn bản nào mới nhất quy định về thuế thu nhập chuyển quyền sử dụng đất ạ? nếu em chuyển nhượng 100m2 đất ở và 400 m2 đất vườn thì cách tính thuế như thế nào ạ? luật sư có thể trả lời cho em biết đc ko ạ?em cảm ơn
     
    10159 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #145894   07/11/2011

    LUATSUNGUYEN
    LUATSUNGUYEN
    Top 25
    Male
    Lớp 10

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2011
    Tổng số bài viết (2124)
    Số điểm: 14203
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 735 lần


    Nội dung câu hỏi của bạn, tôi tư vấn như sau:
    Theo quy định tại Khoản 2, Điều 4, Nghị định số 100/2008/NĐ-CP ngày ngày 08/09/2008 của Chính phủ về hướng dẫn chi tiết luật thuế thu nhập cá nhân,
    "  Thu nhập từ chuyển nhượng nhà ở, quyền sử dụng đất ở và tài sản gắn liền với đất ở của cá nhân trong trường hợp người chuyển nhượng chỉ có đuy nhất một nhà ở, quyền sử dụng đất ở tại Việt Nam". Như vậy nếu bạn chỉ có duy nhất một nhà ở và quyền sử dụng đất ở tại Việt Nam khi chuyển nhượng thì người chuyển nhượng không phải nộp thuế thu nhập cá nhân theo quy định của pháp luật. Bạn làm thủ tục xác nhận về việc của UNBD cấp có thẩm quyền về việc chỉ có duy nhất một nhà ở và quyền sử dụng đất ở tại Việt Nam để được miễn thuế. Chào bạn

    Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN

    CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    http://dichvutuvanluat.com - http://dichvuluatsu247.com

    Hotline: 0987.756.263/0947.347.268

    ĐT: 04.8585 7869

     
    Báo quản trị |  
  • #146242   08/11/2011

    hanhuyen35
    hanhuyen35

    Sơ sinh

    Bắc Giang, Việt Nam
    Tham gia:22/10/2011
    Tổng số bài viết (28)
    Số điểm: 485
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    lệ phí trước bạ

    Luật sư ơi cho em hỏi lệ phí trước bạ đối với đất đai được tính như thế nào văn bản nào mới nhất quy định về điều này ạ cảm ơn luật sư nh ạ
     
    Báo quản trị |  
  • #146245   08/11/2011

    hanhuyen35
    hanhuyen35

    Sơ sinh

    Bắc Giang, Việt Nam
    Tham gia:22/10/2011
    Tổng số bài viết (28)
    Số điểm: 485
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    chuyển quyền sdđ

    luật sư ơi  cho em hỏi cách tính thuế chuyển quyền sử dụng đất được quy định ở văn bản nào mới nhất ạ
     
    Báo quản trị |  
  • #146326   08/11/2011

    LUATSUNGUYEN
    LUATSUNGUYEN
    Top 25
    Male
    Lớp 10

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2011
    Tổng số bài viết (2124)
    Số điểm: 14203
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 735 lần


    Mình đã tư vấn đầy đủ cho bạn rồi, bạn có thể liên hệ với Phòng TNMT để được hướng dẫn cụ thể trường hợp của bạn nhé. Chào bạn

    Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN

    CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    http://dichvutuvanluat.com - http://dichvuluatsu247.com

    Hotline: 0987.756.263/0947.347.268

    ĐT: 04.8585 7869

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LUATSUNGUYEN vì bài viết hữu ích
    hanhuyen35 (10/11/2011)
  • #146497   09/11/2011

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22317
    Cảm ơn: 296
    Được cảm ơn 1473 lần


    Chào bạn!
    Luật thuế chuyển quyền sử dụng đất năm 1994 đã chấm dứt hiệu lực kể từ ngày 01/01/2009. Thay thế cho nó là Luật thuế thu nhập cá nhân.

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  
  • #146901   10/11/2011

    lamminhnguyet
    lamminhnguyet

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/11/2008
    Tổng số bài viết (30)
    Số điểm: 175
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Gửi bạn hanhuyen35,

    Nếu bạn không thuộc trường hợp được miễn thì mức thuế thu nhập cá nhân khi chuyển nhượng bất động sản là 2%, trước bạ là 0,5%. Giá đất làm cơ sở tính thuế là giá chuyển nhượng ghi trên hợp đồng nếu giá chuyển nhượng cao hơn giá nhà nước qui định (cụ thể là giá do UBND Tinh ban hành mỗi năm), ngược lại nếu giá chuyển nhượng thấp hơn mức giá do UBND Tỉnh qui định thì giá tính thuế là giá do UBND Tỉnh qui định.

    Hy vọng giải đáp đúng thắc mắc của bạn.
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lamminhnguyet vì bài viết hữu ích
    hanhuyen35 (14/11/2011)
  • #147390   14/11/2011

    hanhuyen35
    hanhuyen35

    Sơ sinh

    Bắc Giang, Việt Nam
    Tham gia:22/10/2011
    Tổng số bài viết (28)
    Số điểm: 485
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    thành thật cảm ơn bạn rất nhiều mình đang tìm hiểu về luật đất đai và cập nhật những văn bản mới nhất về đất đai ý  bạn biết trang nào cập nhật đầy đủ và rõ ràng nhất chỉ cho mình nha mình cảm ơn
     
    Báo quản trị |  
  • #147402   14/11/2011

    LUATSUNGUYEN
    LUATSUNGUYEN
    Top 25
    Male
    Lớp 10

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2011
    Tổng số bài viết (2124)
    Số điểm: 14203
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 735 lần


    bạn có thể vào trang website:http://vietlaw.gov.vn/LAWNET
    http://moj.gov.vn/pages/vbpq.aspx
    Chào bạn

    Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN

    CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    http://dichvutuvanluat.com - http://dichvuluatsu247.com

    Hotline: 0987.756.263/0947.347.268

    ĐT: 04.8585 7869

     
    Báo quản trị |  
  • #148886   20/11/2011

    hanhuyen35
    hanhuyen35

    Sơ sinh

    Bắc Giang, Việt Nam
    Tham gia:22/10/2011
    Tổng số bài viết (28)
    Số điểm: 485
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    cảm ơn luật sư rất nhiều về những tư vấn bổ ích đó 
     
    Báo quản trị |  
  • #148887   20/11/2011

    LUATSUNGUYEN
    LUATSUNGUYEN
    Top 25
    Male
    Lớp 10

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2011
    Tổng số bài viết (2124)
    Số điểm: 14203
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 735 lần


    không có gì, chào bạn nhé

    Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN

    CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    http://dichvutuvanluat.com - http://dichvuluatsu247.com

    Hotline: 0987.756.263/0947.347.268

    ĐT: 04.8585 7869

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN - CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

Hotline: 0987.756.263/0947.347.268 - ĐT: 04.8585 7869