DanLuat 2015

Thuế khi Chuyển nhượng Dự Án Đầu Tư!

Chủ đề   RSS   
  • #404873 02/11/2015

    TungNhiYB

    Female
    Sơ sinh

    Yên Bái, Việt Nam
    Tham gia:31/05/2013
    Tổng số bài viết (18)
    Số điểm: 235
    Cảm ơn: 15
    Được cảm ơn 0 lần


    Thuế khi Chuyển nhượng Dự Án Đầu Tư!

    Kính chào các Luật Sư!

    Trường hợp Tôi xin nhờ ý kiến tư vấn của các Luật sư:


    Hiện chúng tôi đang đầu tư xây dựng một dự án trên đất thuê của Nhà nước. Doanh nghiệp có nhu cầu chuyển nhượng dự án này cho một doanh nghiệp khác. Dữ án đã được xây dựng một phần, chưa hoàn thiện để hình thành nên TSCĐ (chỉ có phần đền bù giải phóng MB), đất chúng tôi thuê của Nhà nước bằng hợp đồng thuê đất theo hình thức trả tiền thuê đất hàng năm.

    Như vậy, khi chúng tôi chuyển nhượng dự án cho doanh nghiệp khác thì phải nộp những loại thuế nào. Phần Hợp Đồng thuê đất khi chuyển cho doanh nghiệp nhận chuyển nhượng, chúng tôi phải làm những thủ tục gì? 

    Xin các Luật sư tư vấn hoặc chỉ dẫn cho các văn bản hướng dẫn thực hiện liên quan. Xin cám ơn các Luật Sư!

     
    10965 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #405657   07/11/2015

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4652)
    Số điểm: 30928
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1083 lần


    Thứ nhất về thuế, bạn xem quy định tại Thông tư 219/2013/TT-BTC

    Tại khoản 4, Điều 5 Thông tư số 219/2013/TT-BTC ...quy định các trường hợp không phải kê khai, tính nộp thuế GTGT, trong đó có: Tổ chức, cá nhân chuyển nhượng dự án đầu tư để sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ chịu thuế giá trị gia tăng cho doanh nghiệp, hợp tác xã.

    - Tại khoản 11 Điều 14 Thông tư số 219/2013/TT-BTC quy định nguyên tắc khấu trừ thuế GTGT đầu vào, theo đó: Thuế GTGT đầu vào của hàng hoá, dịch vụ sử dụng cho hoạt động cung cấp hàng hoá, dịch vụ không kê khai, tính nộp thuế GTGT hướng dẫn tại Điều 5 Thông tư này (trừ khoản 2, khoản 3 Điều 5) được khấu trừ toàn bộ.

     

    Nếu bên bạn chưa có TSCĐ nào hình thành để thực hiện trong quá trình chuyển nhượng thì sẽ không phải nộp thuế GTGT.

     

    Về thủ tục chuyển nhượng, bạn xem quy định tại Nghị định 108/2006/NĐ-CP

     

    Điều 66. Chuyển nhượng dự án

    1. Nhà đầu tư có quyền chuyển nhượng dự án do mình thực hiện cho nhà đầu tư khác. Điều kiện chuyển nhượng dự án thực hiện theo quy định tại khoản 2 Điều 65 Nghị định này.

    2. Trường hợp chuyển nhượng dự án của tổ chức kinh tế không gắn với việc chấm dứt hoạt động của tổ chức kinh tế chuyển nhượng thì việc chuyển nhượng dự án sẽ tuân thủ các điều kiện và thủ tục chuyển nhượng vốn quy định tại Điều 65 Nghị định này.

    3. Trường hợp chuyển nhượng dự án gắn với việc chấm dứt hoạt động đầu tư kinh doanh của tổ chức kinh tế chuyển nhượng thì việc chuyển nhượng dự án phải tuân thủ quy định về điều kiện, thủ tục sáp nhập, mua lại doanh nghiệp quy định tại Điều 56 Nghị định này.

    4. Trường hợp chuyển nhượng dự án đầu tư gắn với việc chấm dứt hoạt động của tổ chức chuyển nhượng dự án và nhà đầu tư nhận chuyển nhượng thành lập tổ chức kinh tế để thực hiện dự án thì thực hiện thủ tục chuyển đổi chủ đầu tư theo quy định của Nghị định này.

    5. Hồ sơ chuyển nhượng dự án đầu tư gồm: văn bản đăng ký chuyển nhượng dự án; hợp đồng chuyển nhượng dự án; văn bản về tư cách pháp lý của Bên nhận chuyển nhượng; báo cáo tình hình hoạt động triển khai dự án.

    6. Cơ quan cấp Giấy chứng nhận đầu tư cấp mới (đối với trường hợp chưa có Giấy chứng nhận đầu tư) hoặc điều chỉnh Giấy chứng nhận đầu tư trong thời hạn 10 ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TRUTH vì bài viết hữu ích
    TungNhiYB (13/11/2015)
  • #406471   13/11/2015

    TungNhiYB
    TungNhiYB

    Female
    Sơ sinh

    Yên Bái, Việt Nam
    Tham gia:31/05/2013
    Tổng số bài viết (18)
    Số điểm: 235
    Cảm ơn: 15
    Được cảm ơn 0 lần


    TRUTH viết:

    Thứ nhất về thuế, bạn xem quy định tại Thông tư 219/2013/TT-BTC

    Tại khoản 4, Điều 5 Thông tư số 219/2013/TT-BTC ...quy định các trường hợp không phải kê khai, tính nộp thuế GTGT, trong đó có: Tổ chức, cá nhân chuyển nhượng dự án đầu tư để sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ chịu thuế giá trị gia tăng cho doanh nghiệp, hợp tác xã.

    - Tại khoản 11 Điều 14 Thông tư số 219/2013/TT-BTC quy định nguyên tắc khấu trừ thuế GTGT đầu vào, theo đó: Thuế GTGT đầu vào của hàng hoá, dịch vụ sử dụng cho hoạt động cung cấp hàng hoá, dịch vụ không kê khai, tính nộp thuế GTGT hướng dẫn tại Điều 5 Thông tư này (trừ khoản 2, khoản 3 Điều 5) được khấu trừ toàn bộ.

     

    Nếu bên bạn chưa có TSCĐ nào hình thành để thực hiện trong quá trình chuyển nhượng thì sẽ không phải nộp thuế GTGT.

     

    Về thủ tục chuyển nhượng, bạn xem quy định tại Nghị định 108/2006/NĐ-CP

     

    Điều 66. Chuyển nhượng dự án

    1. Nhà đầu tư có quyền chuyển nhượng dự án do mình thực hiện cho nhà đầu tư khác. Điều kiện chuyển nhượng dự án thực hiện theo quy định tại khoản 2 Điều 65 Nghị định này.

    2. Trường hợp chuyển nhượng dự án của tổ chức kinh tế không gắn với việc chấm dứt hoạt động của tổ chức kinh tế chuyển nhượng thì việc chuyển nhượng dự án sẽ tuân thủ các điều kiện và thủ tục chuyển nhượng vốn quy định tại Điều 65 Nghị định này.

    3. Trường hợp chuyển nhượng dự án gắn với việc chấm dứt hoạt động đầu tư kinh doanh của tổ chức kinh tế chuyển nhượng thì việc chuyển nhượng dự án phải tuân thủ quy định về điều kiện, thủ tục sáp nhập, mua lại doanh nghiệp quy định tại Điều 56 Nghị định này.

    4. Trường hợp chuyển nhượng dự án đầu tư gắn với việc chấm dứt hoạt động của tổ chức chuyển nhượng dự án và nhà đầu tư nhận chuyển nhượng thành lập tổ chức kinh tế để thực hiện dự án thì thực hiện thủ tục chuyển đổi chủ đầu tư theo quy định của Nghị định này.

    5. Hồ sơ chuyển nhượng dự án đầu tư gồm: văn bản đăng ký chuyển nhượng dự án; hợp đồng chuyển nhượng dự án; văn bản về tư cách pháp lý của Bên nhận chuyển nhượng; báo cáo tình hình hoạt động triển khai dự án.

    6. Cơ quan cấp Giấy chứng nhận đầu tư cấp mới (đối với trường hợp chưa có Giấy chứng nhận đầu tư) hoặc điều chỉnh Giấy chứng nhận đầu tư trong thời hạn 10 ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ.



    Vậy thưa luật sư, Bản chất của việc chuyển nhượng dự án ở đây là :"chuyển nhượng quyền sử dụng đất". Mà theo như em được biết, đất thuê của nhà nước , trả tiền hàng năm KHÔNG được tiến hành chuyển nhượng. 

    Nếu mình quy nó ra là chuyển nhượng dự án, việc làm này có được phép không? Có vi phạm pháp luật k ạ? 
    Em xin cảm ơn LS rất nhiều!

     
    Báo quản trị |  
  • #406479   13/11/2015

    Longvigecam
    Longvigecam
    Top 150
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:26/02/2009
    Tổng số bài viết (436)
    Số điểm: 3250
    Cảm ơn: 84
    Được cảm ơn 122 lần


    Về bản chất thì là chuyển nhượng tài sản hình thành trong tương lai của dự án. Các bên xác định giá trị chuyển nhượng. 

    Việc này không vi phạm pháp luật. 

    Tư vấn thủ tục đầu tư dự án, thành lập doanh nghiệp tại Hà nội, Ninh Bình. Tư vấn thủ tục mua bán nhà đất.

    Cung cấp thông tin doanh nghiệp

    Mobile: 0983973514 Email: hanoilegal@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Longvigecam vì bài viết hữu ích
    TungNhiYB (24/11/2015)
  • #491352   09/05/2018

    MHDI
    MHDI

    Sơ sinh


    Tham gia:11/08/2010
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Cho em hỏi khi chuyển nhượng dự án thì phải nộp thuế TNDN thường ở mức thuế suất 20% đối với Dự án xác định được phần thu nhập chịu thuế. 

    Trường hợp chưa xác định được thu nhập chịu thuế thì thuế chuyển nhượng được tính như thế nào ạ?

     

     
    Báo quản trị |  
  • #491613   13/05/2018

    Longvigecam
    Longvigecam
    Top 150
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:26/02/2009
    Tổng số bài viết (436)
    Số điểm: 3250
    Cảm ơn: 84
    Được cảm ơn 122 lần


    Chào bạn.

    Thuế TNDN phải nộp:

    Căn cứ theo quy định tại khoản 2 điều 4 Thông tư 78/2014/TT-BTC, thu nhập từ hoạt động chuyển nhượng bất động sản, chuyển nhượng dự án đầu tư, chuyển nhượng quyền tham gia dự án đầu tư, chuyển nhượng quyền thăm dò, khai thác, chế biến khoáng sản theo quy định của pháp luật phải hạch toán riêng để kê khai nộp thuế thu nhập doanh nghiệp với mức thuế suất 22% (từ ngày 01/01/2016 áp dụng mức thuế suất 20%), không được hưởng ưu đãi thuế thu nhập doanh nghiệp.

    Giả sử, Công ty chuyển nhượng toàn bộ dự án cho doanh nghiệp khác với giá bằng với giá trị đã đầu tư thì thuế TNDN phải nộp là: 0 x 20% = 0 đồng.

    Vấn đề là Công ty phải xác định được giá trị thu nhập khi chuyển nhượng dự án.

    Tư vấn thủ tục đầu tư dự án, thành lập doanh nghiệp tại Hà nội, Ninh Bình. Tư vấn thủ tục mua bán nhà đất.

    Cung cấp thông tin doanh nghiệp

    Mobile: 0983973514 Email: hanoilegal@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-