DanLuat 2015

Thuế GTGT trong doanh nghiệp cung cấp dịch vụ đào tạo bán hàng

Chủ đề   RSS   
  • #404698 31/10/2015

    linhmaphinh

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:31/10/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thuế GTGT trong doanh nghiệp cung cấp dịch vụ đào tạo bán hàng

    Kính chào luật sư và các thành viên, tôi có một số vấn đề muốn hỏi như sau:

    Doanh nghiệp cung cấp dịch vụ là các khóa học, khóa đào tạo kỹ năng bán hàng. Vậy hoạt động kinh doanh này của doanh nghiệp có phải là hoạt động không chịu thuế GTGT không? Và nếu không thì doanh nghiệp có bắt buộc phải phát hành hóa đơn và xuất hóa đơn khi học viên đóng học phí không?

     

     
    2344 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #406072   11/11/2015

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4652)
    Số điểm: 30928
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1078 lần


    Điều 4. Đối tượng không chịu thuế GTGT

    13. Dạy học, dạy nghề theo quy định của pháp luật bao gồm cả dạy ngoại ngữ, tin học; dạy múa, hát, hội họa, nhạc, kịch, xiếc, thể dục, thể thao; nuôi dạy trẻ và dạy các nghề khác nhằm đào tạo, bồi dưỡng nâng cao trình độ văn hóa, kiến thức chuyên môn nghề nghiệp.

    Trường hợp các cơ sở dạy học các cấp từ mầm non đến trung học phổ thông có thu tiền ăn, tiền vận chuyển đưa đón học sinh và các khoản thu khác dưới hình thức thu hộ, chi hộ thì tiền ăn, tiền vận chuyển đưa đón học sinh và các khoản thu hộ, chi hộ này cũng thuộc đối tượng không chịu thuế.

    Khoản thu về ở nội trú của học sinh, sinh viên, học viên; hoạt động đào tạo (bao gồm cả việc tổ chức thi và cấp chứng chỉ trong quy trình đào tạo) do cơ sở đào tạo cung cấp thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT. Trường hợp cơ sở đào tạo không trực tiếp tổ chức đào tạo mà chỉ tổ chức thi, cấp chứng chỉ trong quy trình đào tạo thì hoạt động tổ chức thi và cấp chứng chỉ cũng thuộc đối tượng không chịu thuế. Trường hợp cung cấp dịch vụ thi và cấp chứng chỉ không thuộc quy trình đào tạo thì thuộc đối tượng chịu thuế GTGT.

    Ví dụ 7: Trung tâm đào tạo X được cấp có thẩm quyền giao nhiệm vụ đào tạo để cấp chứng chỉ hành nghề về đại lý bảo hiểm. Trung tâm đào tạo X giao nhiệm vụ đào tạo cho đơn vị Y thực hiện, Trung tâm đào tạo X tổ chức thi và cấp chứng chỉ hành nghề đại lý bảo hiểm thì hoạt động tổ chức thi và cấp chứng chỉ của Trung tâm đào tạo X thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT.

    Thông tư 219/2013/TT-BTC hướng dẫn Luật thuế giá trị gia tăng

    Trường hợp công ty bạn không chịu thuế GTGT nhé, nếu côngty bạn là người trực tiếp đứng ra đào tạo giảng dạy.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-