DanLuat 2015

Thuế GTGT khi gia công sản xuất mặt hàng không chịu thuế

Chủ đề   RSS   
  • #388441 18/06/2015

    Thuế GTGT khi gia công sản xuất mặt hàng không chịu thuế

    Thông tư 26/2015/TT-BTC
    Điều 1.Ví dụ 2: Công ty A ký hợp đồng nuôi heo với Công ty B theo hình thức Công ty B giao cho Công ty A con giống, thức ăn, thuốc thú y, Công ty A giao, bán cho Công ty B sản phẩm heo thì tiền công nuôi heo nhận từ Công ty B và sản phẩm heo Công ty A giao, bán cho Công ty B thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT.
    Sản phẩm heo Công ty B nhận lại từ Công ty A: nếu Công ty B bán ra heo (nguyên con) hoặc thịt heo tươi sống thì sản phẩm bán ra thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT.

    Vậy trường hợp công ty A nuôi heo cho B và giết mổ heo thành thịt tươi sống giao cho B thì việc nuôi heo và giết mổ heo có thuộc đối tượng chịu thuế GTGT hay không ? A xuất hóa đơn cho B theo thuế suất nào ?
    Mong mọi người giải đáp trường hợp này giúp mình. Bên mình là đang là trường hợp Công ty A. Xin chân thành cám ơn!

     
    4000 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #394314   29/07/2015

    harylupl
    harylupl
    Top 150
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/03/2015
    Tổng số bài viết (411)
    Số điểm: 2497
    Cảm ơn: 36
    Được cảm ơn 77 lần


    Điều 4. Đối tượng không chịu thuế GTGT

    1. Sản phẩm trồng trọt (bao gồm cả sản phẩm rừng trồng), chăn nuôi, thủy sản, hải sản nuôi trồng, đánh bắt chưa chế biến thành các sản phẩm khác hoặc chỉ qua sơ chế thông thường của tổ chức, cá nhân tự sản xuất, đánh bắt bán ra và ở khâu nhập khẩu.

    Các sản phẩm mới qua sơ chế thông thường là sản phẩm mới được làm sạch, phơi, sấy khô, bóc vỏ, xay, xay bỏ vỏ, xát bỏ vỏ, tách hạt, tách cọng, cắt, ướp muối, bảo quản lạnh (ướp lạnh, đông lạnh), bảo quản bằng khí sunfuro, bảo quản theo phương thức cho hóa chất để tránh thối rữa, ngâm trong dung dịch lưu huỳnh hoặc ngâm trong dung dịch bảo quản khác và các hình thức bảo quản thông thường khác.

    Ví dụ 2: Công ty A ký hợp đồng nuôi heo với Công ty B theo hình thức Công ty B giao cho Công ty A con giống, thức ăn, thuốc thú y, Công ty A giao, bán cho Công ty B sản phẩm heo thì tiền công nuôi heo nhận từ Công ty B và sản phẩm heo Công ty A giao, bán cho Công ty B thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT.

    Sản phẩm heo Công ty B nhận lại từ Công ty A: nếu Công ty B bán ra heo (nguyên con) hoặc thịt heo tươi sống thì sản phẩm bán ra thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT, nếu Công ty B đưa heo vào chế biến thành sản phẩm như xúc xích, thịt hun khói, giò hoặc thành các sản phẩm chế biến khác thì sản phẩm bán ra thuộc đối tượng chịu thuế GTGT theo quy định.

    Trường hợp này vì văn bản chưa rõ nên cũng khó xác định được là bạn có phải nộp thuế hay không, theo quy định trên nếu nhờ nuôi dùm thì sẽ không chịu thuế, nhưng sau đó lại kèm giết mổ nữa thì trường hợp này văn bản lại không quy định, nên tốt nhất bạn lên thuế để xin hướng dẫn cho chính xác

     
    Báo quản trị |  
  • #394356   29/07/2015

    bluesky1984
    bluesky1984
    Top 75
    Female
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/05/2012
    Tổng số bài viết (733)
    Số điểm: 6464
    Cảm ơn: 207
    Được cảm ơn 381 lần
    Moderator

    phanhoangkhon viết:

    Thông tư 26/2015/TT-BTC
    Điều 1.Ví dụ 2: Công ty A ký hợp đồng nuôi heo với Công ty B theo hình thức Công ty B giao cho Công ty A con giống, thức ăn, thuốc thú y, Công ty A giao, bán cho Công ty B sản phẩm heo thì tiền công nuôi heo nhận từ Công ty B và sản phẩm heo Công ty A giao, bán cho Công ty B thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT.
    Sản phẩm heo Công ty B nhận lại từ Công ty A: nếu Công ty B bán ra heo (nguyên con) hoặc thịt heo tươi sống thì sản phẩm bán ra thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT.

    Vậy trường hợp công ty A nuôi heo cho B và giết mổ heo thành thịt tươi sống giao cho B thì việc nuôi heo và giết mổ heo có thuộc đối tượng chịu thuế GTGT hay không ? A xuất hóa đơn cho B theo thuế suất nào ?
    Mong mọi người giải đáp trường hợp này giúp mình. Bên mình là đang là trường hợp Công ty A. Xin chân thành cám ơn!

    Giết mổ heo thành thịt tươi sống thuộc trường hợp sản phẩm sơ chế. Tham khảo Khoản 1, Điều 4, Thông Tư 219/2013/TT-BTC:

     

    Điều 4. Đối tượng không chịu thuế GTGT

    1. Sản phẩm trồng trọt (bao gồm cả sản phẩm rừng trồng), chăn nuôi, thuỷ sản, hải sản nuôi trồng, đánh bắt chưa chế biến thành các sản phẩm khác hoặc chỉ qua sơ chế thông thường của tổ chức, cá nhân tự sản xuất, đánh bắt bán ra và ở khâu nhập khẩu.

    Các sản phẩm mới qua sơ chế thông thường là sản phẩm mới được làm sạch, phơi, sấy khô, bóc vỏ, xay, xay bỏ vỏ, xát bỏ vỏ, tách hạt, tách cọng, cắt, ướp muối, bảo quản lạnh (ướp lạnh, đông lạnh), bảo quản bằng khí sunfuro, bảo quản theo phương thức cho hóa chất để tránh thối rữa, ngâm trong dung dịch lưu huỳnh hoặc ngâm trong dung dịch bảo quản khác và các hình thức bảo quản thông thường khác.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-