Thuế GTGT hàng nhập khẩu có được khấu trừ không?

Chủ đề   RSS   
  • #281224 15/08/2013

    XDAA

    Sơ sinh


    Tham gia:20/02/2013
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 180
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1 lần


    Thuế GTGT hàng nhập khẩu có được khấu trừ không?

    Chào Luật Sư.

    Luật sư cho em hỏi, công ty em có nhập khẩu máy móc về để sản xuất hàng hóa bán trong nước. Vậy Công ty em có được khấu trừ khoản thuế GTGT của hàng nhập khẩu này không? Công ty em đã nộp khoản thuế GTGT này vào ngân sách nhà nước.

    Mong Luật sư giải đáp cho em với. Em xin cảm ơn!

     
    43416 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #283131   26/08/2013

    toan.tx
    toan.tx

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/10/2012
    Tổng số bài viết (38)
    Số điểm: 238
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 24 lần


    Chào bạn,

    Nếu công ty bạn sử dụng máy móc đó để sản xuất hàng hóa chịu thuế giá trị gia tăng thì sẽ được khấu trừ thuế đầu vào.

    Nếu sản xuất hàng hóa không chịu thuế giá trị gia tăng thì sẽ không được khấu trừ khoản thuế đầu vào mua máy móc đó.

     
    Báo quản trị |  
  • #283236   26/08/2013

    duytambinh
    duytambinh
    Top 500
    Male
    Chồi

    Tiền Giang, Việt Nam
    Tham gia:13/07/2013
    Tổng số bài viết (146)
    Số điểm: 1310
    Cảm ơn: 596
    Được cảm ơn 49 lần


    nếu cty bạn áp dụng pp thuế gtgt theo phương pháp khấu trừ và có đầy đủ chứng từ hợp lệ của việc nhập khẩu thì sẽ được khấu trừ theo quy định.

    Đừng bao giờ từ bỏ ước mơ

     
    Báo quản trị |  
  • #283239   26/08/2013

    lthuhang
    lthuhang
    Top 500
    Female
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/05/2013
    Tổng số bài viết (126)
    Số điểm: 1300
    Cảm ơn: 37
    Được cảm ơn 41 lần


    Chào bạn! Bạn tham khảo mục 6 Luật thuế giá trị gia tăng sửa đổi năm 2013 nhé.

    6. Điều 12 được sửa đổi, bổ sung như sau:

     “Điều 12. Khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào

    1. Cơ sở kinh doanh nộp thuế giá trị gia tăng theo phương pháp khấu trừ thuế được khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào như sau:

    a) Thuế giá trị gia tăng đầu vào của hàng hóa, dịch vụ sử dụng cho sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ chịu thuế giá trị gia tăng được khấu trừ toàn bộ, kể cả thuế giá trị gia tăng đầu vào không được bồi thường của hàng hoá, dịch vụ chịu thuế giá trị gia tăng bị tổn thất;

    b) Thuế giá trị gia tăng đầu vào của hàng hoá, dịch vụ sử dụng đồng thời cho sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ chịu thuế và không chịu thuế thì chỉ được khấu trừ số thuế giá trị gia tăng đầu vào của hàng hoá, dịch vụ sử dụng cho sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ chịu thuế giá trị gia tăng. Cơ sở kinh doanh phải hạch toán riêng thuế giá trị gia tăng đầu vào được khấu trừ và không được khấu trừ; trường hợp không hạch toán riêng được thì thuế đầu vào được khấu trừ tính theo tỷ lệ % giữa doanh thu của hàng hóa, dịch vụ chịu thuế giá trị gia tăng so với tổng doanh thu hàng hoá, dịch vụ bán ra".

    Thân bạn!

     
    Báo quản trị |  
  • #294297   30/10/2013

    Trieu.plc
    Trieu.plc

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/03/2013
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 110
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin hỏi luật sư,

    Cty tôi nhập khẩu hàng hóa, trong quá trình này phát sinh hao hụt ngoài định mức và số thuế GTGT hàng nhập khẩu này không được khấu trừ. Vậy số thuế này có được hạch toán vào chi phí tính thuế TNDN hay không? Cơ sở viện dẫn là gì?

    Xin chân thành cảm ơn luật sư.

     
    Báo quản trị |  
  • #338950   14/08/2014

    Chào luật sư, công ty mình có mua hàng nước ngoài (gọi là Cty A), Cty A mua hàng trong nước và giao cho Cty mình, khi làm thủ tục xuất khập khẩu tại chỗ khó quá, nên mình định không làm tờ khai nhập khẩu nhưng vẫn thanh toán cho Cty A. Vậy giá trị lô hàng có được ghi nhận là tài sản và khấu hao có được tính là chi phí hợp lý không?

     

     
    Báo quản trị |  
  • #352461   27/10/2014

    em chào luật sư ạ, công ty đang áp dụng phương pháp trực tiếp vậy luật sư cho em hỏi khi cty em nhập khẩu hàng về thì thuế gtgt hàng nhập khẩu hạch toán như thế nào ạ?.

    em có thể hạch toán trực tiếp vào giá trị hàng nhập không ạ?

     
    Báo quản trị |  
  • #392685   17/07/2015

    kimhoan_tang
    kimhoan_tang

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/12/2011
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 110
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào luật sư,

    Cty tôi nhập khẩu thiết bị về phân phối, và thiết bị được bảo hành, nên phải gởi trả lại nhà SX nước ngoài để bảo hành. Đến khi nhập lại hàng bảo hành thì làm tờ khai Phi mậu dịch, và nộp Thuế GTGT hàng nhập khẩu, xin Luật sư cho biết khoảng thuế GTGT hàng nhập này có được kê khai khấu trừ không???

    Xin cảm ơn!

     
    Báo quản trị |