DanLuat 2015

THUẾ GTGT HÀNG BIẾU, TẶNG, CHO

Chủ đề   RSS   
  • #341583 28/08/2014

    GIANGMAP89

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/12/2013
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 320
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 2 lần


    THUẾ GTGT HÀNG BIẾU, TẶNG, CHO

    Chào các anh, chị!
    Cho em hỏi về hàng biếu, tặng, cho: Theo mục 5, công văn 2785/TCT-CS ngày 23/07/2014 hướng dẫn khoản 3b điều 5 thông tư 78/2014/TT-BTC ngày 18/06/2014 có hiệu lực từ ngày 02/08/2014 có ghi rõ :"5.1. Bỏ quy định xác định doanh thu tính thuế đối với hàng hóa, dịch vụ dùng để cho biếu tặng quy định tại điểm 3b Điều 5.
    Trước: Hàng hóa, dịch vụ dùng để cho biếu tặng đựơc xác định theo giá bán của hàng hóa, dịch vụ cùng loại hoặc tương đương trên thị trường tại thời điểm cho biếu tặng."
    Theo đó em được hiểu doanh thu hàng biếu,tặng cho không chịu thuế thu nhập doanh nghiệp. Tuy nhiên em không hiểu vậy doanh thu hàng này có chịu thuế GTGT hay không? Doanh nghiệp có phải xuất hoá đơn GTGT hay không?
     
    Thêm nữa tại khoản 2.21 điều 6 thông tư 78/2014/TT-BTC về việc xác định chi phí được trừ và không được trừ có đoạn sau: "Trường hợp doanh nghiệp có mua hàng hóa, dịch vụ (bao gồm cả sản phẩm, dịch vụ do doanh nghiệp tự sản xuất) để cho, biếu, tặng cho khách hàng thì không tính vào doanh thu tính thuế thu nhập doanh nghiệp, khoản chi phí tương ứng với giá mua hàng hóa, dịch vụ (nếu doanh nghiệp mua về) hoặc giá vốn của sản phẩm, dịch vụ (nếu doanh nghiệp tự sản xuất) để cho, biếu, tặng cho khách hàng được tính vào chi phí được trừ nhưng không vượt quá 15% tổng số chi được trừ.".
     
    Như vậy theo em hiểu hàng biếu tặng cho không cần xuất hoá đơn để xác định doanh thu chịu thuế TNDN, nhưng em chưa rõ doanh thu hàng biếu tặng, cho này có chịu thuế GTGT hay không?
    Mong các anh, chị giải thích cho em được rõ thêm điếu này. Em xin cảm ơn
     
    13850 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #342318   03/09/2014

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4645)
    Số điểm: 30562
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1070 lần


    Hiện các Điểm 3b đó đã được sửa đổi theo Thông tư 119/2014/TT-BTC rồi, nên giờ thực hiện theo thôi.

    Điều 6. Sửa đổi, bổ sung Thông tư số 78/2014/TT-BTC ngày 18/6/2014 của Bộ Tài chính hướng dẫn thi hành Nghị định số 218/2013/NĐ-CP ngày 26/12/2013 của Chính phủ quy định và hướng dẫn thi hành Luật Thuế thu nhập doanh nghiệp như sau: 

    1. Sửa đổi, bổ sung điểm b khoản 3 Điều 5 Thông tư số 78/2014/TT-BTC như sau: 

    “b) Đối với hàng hóa, dịch vụ dùng để trao đổi (không bao gồm hàng hóa, dịch vụ sử dụng để tiếp tục quá trình sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp) được xác định theo giá bán của sản phẩm, hàng hóa, dịch vụ cùng loại hoặc tương đương trên thị trường tại thời điểm trao đổi. 

    Ví dụ: Doanh nghiệp A có chức năng sản xuất phụ tùng ôtô và lắp ráp ôtô. Doanh nghiệp A dùng sản phẩm lốp ôtô do doanh nghiệp sản xuất để trưng bày, giới thiệu sản phẩm hoặc dùng lốp ôtô để tiếp tục lắp ráp thành ôtô hoàn chỉnh thì trong trường hợp này sản phẩm lốp ôtô của doanh nghiệp không phải quy đổi để tính vào doanh thu tính thuế thu nhập doanh nghiệp. 

    Ví dụ: Doanh nghiệp B là doanh nghiệp sản xuất máy tính. Trong năm doanh nghiệp B có xuất một số máy tính do chính doanh nghiệp sản xuất cho cán bộ công nhân viên để dùng làm việc tại doanh nghiệp thì các sản phẩm máy tính này không phải quy đổi để tính vào doanh thu tính thuế thu nhập doanh nghiệp”.

    Còn về hàng biếu tặng cho thì bạn xem tại Thông tư 39/2014/TT-BTC

    Điều 16. Lập hóa đơn

    1. Nguyên tắc lập hóa đơn

    a) Tổ chức, hộ, cá nhân kinh doanh chỉ được lập và giao cho người mua hàng hóa, dịch vụ các loại hóa đơn theo hướng dẫn tại Thông tư này.

    b) Người bán phải lập hóa đơn khi bán hàng hóa, dịch vụ, bao gồm cả các trường hợp hàng hóa, dịch vụ dùng để khuyến mại, quảng cáo, hàng mẫu; hàng hóa, dịch vụ dùng để cho, biếu, tặng, trao đổi, trả thay lương cho người lao động và tiêu dùng nội bộ (trừ hàng hóa luân chuyển nội bộ để tiếp tục quá trình sản xuất); xuất hàng hóa dưới các hình thức cho vay, cho mượn hoặc hoàn trả hàng hóa.

    Về thuế GTGT thì xem tại Thông tư 219/2013/TT-BTC

    3. Đối với sản phẩm, hàng hóa, dịch vụ (kể cả mua ngoài hoặc do cơ sở kinh doanh tự sản xuất) dùng để trao đổi, biếu, tặng, cho, trả thay lương, là giá tính thuế GTGT của hàng hóa, dịch vụ cùng loại hoặc tương đương tại thời điểm phát sinh các hoạt động này.

    Ví dụ 22: Đơn vị A sản xuất quạt điện, dùng 50 sản phẩm quạt để trao đổi với cơ sở B lấy sắt thép, giá bán (chưa có thuế) là 400.000 đồng/chiếc. Giá tính thuế GTGT là 50 x 400.000 đồng = 20.000.000 đồng.

    Căn cứ các quy định trên, khi xuất hàng hoá tặng cho khách hàng, Công ty bạn phải lập hoá đơn GTGT, trên hoá đơn ghi đầy đủ các chỉ tiêu và tính thuế GTGT như hoá đơn xuất bán hàng hoá, dịch vụ cho khách hàng.
    Khi lập hồ sơ khai thuế GTGT, Công ty ghi vào bảng kê 01-1/GTGT với đầy đủ các chỉ tiêu: doanh số bán chưa có thuế GTGT, thuế GTGT đồng thời tổng hợp trên Tờ khai thuế GTGT, mẫu 01/GTGT (mục II,2 - Hàng hoá, dịch vụ bán ra chịu thuế GTGT).
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TRUTH vì bài viết hữu ích
    ungngochanh (18/11/2014)

0 Thành viên đang online
-