DanLuat 2015

Thuế GTGT đối với tài sản góp vốn vào doanh nghiệp

Chủ đề   RSS   
  • #381293 28/04/2015

    ketnguyen

    Male
    Sơ sinh

    Huyện Quảng Ninh, Quảng Bình, Việt Nam
    Tham gia:25/08/2013
    Tổng số bài viết (15)
    Số điểm: 150
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 4 lần


    Thuế GTGT đối với tài sản góp vốn vào doanh nghiệp

    em xin chào các luật sư!

    em có thắc mắc về vấn đề thuế mong được giải đáp:

    em muốn góp vốn mảnh đất của mình vào công ty cổ phần, để trở thành cổ đông sáng lập của công ty. vậy theo pháp luật hiện hành thì khi em góp vốn bằng bất động sản thì em hoặc công ty có cần đóng thuế GTGT không ạ?

    em xin cảm ơn!

    Ket Nguyen

    Điện thoại: 0942482603 / 01659948883

    Email: ketnguyen.law@gmail.com

     
    1782 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #381538   02/05/2015

    LawyerHop
    LawyerHop
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/08/2012
    Tổng số bài viết (136)
    Số điểm: 1570
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 38 lần


    Chào bạn:

    Theo quy định tại điểm a khoản 1 Điều 29 Luật DN 2005:

    1. Thành viên công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty hợp danh và cổ đông công ty cổ phần phải chuyển quyền sở hữu tài sản góp vốn cho công ty theo quy định sau đây:

    a) Đối với tài sản có đăng ký hoặc giá trị quyền sử dụng đất thì người góp vốn phải làm thủ tục chuyển quyền sở hữu tài sản đó hoặc quyền sử dụng đất cho công ty tại cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

    Việc chuyển quyền sở hữu đối với tài sản góp vốn không phải chịu lệ phí trước bạ;

    Đây không phải là việc mua bán hàng hóa mà là việc góp vốn nên không có phần giá trị tăng lên của hàng hóa trong quá trình kinh doanh nên không phải chịu thuế GTGT.

    Trân trọng./.

     

    "Uy tín tạo dựng thành công"

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-