Thuế gtgt đối với doanh nghiệp giáo dục

Chủ đề   RSS   
  • #505026 17/10/2018

    canddy

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/10/2018
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thuế gtgt đối với doanh nghiệp giáo dục

    Theo như e được biết thì doanh nghiệp hoạt động về giáo dục chịu thuế suất 0% đối với HĐ GTGT đầu ra, Vậy đối với thuế GTGT của HĐ đầu vào như: mua tb văn phòng, văn phòng phẩm thì xử lý như thế nào ạ?

     
    9321 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #505128   18/10/2018

    DuTiepKhac
    DuTiepKhac
    Top 150
    Male
    Lớp 10

    Long An, Việt Nam
    Tham gia:21/08/2018
    Tổng số bài viết (534)
    Số điểm: 12589
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 144 lần


    Về khấu trừ thuế GTGT đầu vào: 

    Khoản 13 Điều 4 Thông tư 219/2013/TT-BTC quy định: "Dạy học, dạy nghề theo quy định của pháp luật bao gồm cả dạy ngoại ngữ, tin học; dạy múa, hát, hội họa, nhạc, kịch, xiếc, thể dục, thể thao; nuôi dạy trẻ và dạy các nghề khác nhằm đào tạo, bồi dưỡng nâng cao trình độ văn hóa, kiến thức chuyên môn nghề nghiệp".

    Về khấu trừ thuế GTGT đầu vào, theo khoản 1 Điều 14 Thông tư 219/2013/TT-BTC, thuế GTGT đầu vào của hàng hóa, dịch vụ dùng cho sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ chịu thuế GTGT được khấu trừ toàn bộ, kể cả thuế GTGT đầu vào không được bồi thường của hàng hóa chịu thuế GTGT bị tổn thất.

    Tuy nhiên, điểm a khoản 9 Điều 1 Thông tư 26/2015/TT-BTC quy định: Thuế GTGT đầu vào của hàng hóa, dịch vụ (kể cả tài sản cố định) sử dụng đồng thời cho sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ chịu thuế và không chịu thuế GTGT thì chỉ được khấu trừ số thuế GTGT đầu vào của hàng hóa, dịch vụ dùng cho sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ chịu thuế GTGT. 

     

     

     
    Báo quản trị |  
  • #505207   19/10/2018

    Công ty của bạn hoạt động trong lãnh vực giáo dục, thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT (theo khoản 13, Điều 4, Thông tư 219/2013/TT-BTC). 

    Bạn đã xác định sai thuế suất, khi cho rằng công ty của bạn chịu thuế suất GTGT 0%. 

    Do hàng hoá, dịch vụ đầu ra không chịu thuế GTGT, nên toàn bộ thuế GTGT đầu vào liên quan đến HH, DV dùng để sản xuất kinh doanh của cty bạn đều không được khấu trừ thuế GTGT đầu vào (theo khoản 1, Điều 14, Thông tư 219/2013)

     
    Báo quản trị |  
  • #505300   21/10/2018

    tientaetae
    tientaetae
    Top 200
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/10/2018
    Tổng số bài viết (312)
    Số điểm: 2768
    Cảm ơn: 22
    Được cảm ơn 48 lần


    Trường hợp này vẫn được khấu trừ thuế giá tăng đầu vào nhé nếu doanh nghiệp kê khai theo phương pháp khấu trừ. Và các khoản chi phải là khoản chi được trừ, có đầy đủ hóa đơn chứng từ đầy đủ theo luật định. Trường hợp này khác với các mặt hàng không chịu thuế vì sẽ không được khấu trừ khoản thuế giá trị gia tăng đầu vào.

     
    Báo quản trị |