Thuế GTGT dịch vụ cho thuê phần mềm

Chủ đề   RSS   
  • #305654 08/01/2014

    nguyenphuong25

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/01/2011
    Tổng số bài viết (16)
    Số điểm: 365
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 0 lần


    Thuế GTGT dịch vụ cho thuê phần mềm

    Thưa Luật Sư.

    Tôi có vướng mắc về dịch vụ phần mềm xin được hỏi như sau:

    - Công ty tôi đi thuê phần mềm, hàng tháng công ty tôi phải trả " Phí sử dụng phần mềm" cho bên cho thuê. Bên cho thuê xuất hóa đơn cho Công ty tôi. Hóa đơn tôi nhận được là không chịu thuế GTGT.

    - Công ty tôi cho thuê lại phần mềm đó, chúng tôi có hỗ trợ hướng dẫn sử dụng cho khách hàng. Việc xuất hóa đơn và thu phí với khách hàng của bên tôi cũng sẽ thực hiện theo hàng tháng.

    Xin hỏi: khi tôi xuất hóa đơn cho khách hàng của mình thì trên hóa đơn tôi có được viết là dịch vụ không chịu thuế không?

    Xin chân thành cảm ơn luật sư!

     
    11497 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #305689   08/01/2014

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4668)
    Số điểm: 32718
    Cảm ơn: 667
    Được cảm ơn 1140 lần


    Theo quy định tại Thông tư 06/2012/TT-BTC thì đối tượng phần mềm không thuộc chuyển thuế là:

    21. Chuyển giao công nghệ theo quy định của Luật chuyển giao công nghệ; chuyển nhượng quyền sở hữu trí tuệ theo quy định của Luật sở hữu trí tuệ. Trường hợp hợp đồng chuyển giao công nghệ, chuyển nhượng quyền sở hữu trí tuệ có kèm theo chuyển giao máy móc, thiết bị thì đối tượng không chịu thuế GTGT tính trên phần giá trị công nghệ, quyền sở hữu trí tuệ chuyển giao, chuyển nhượng; trường hợp không tách riêng được thì thuế GTGT được tính trên cả phần giá trị công nghệ, quyền sở hữu trí tuệ chuyển giao, chuyển nhượng cùng với máy móc, thiết bị.

    Phần mềm máy tính bao gồm sản phẩm phần mềm và dịch vụ phần mềm theo quy định của pháp luật.

    Nghị định 71/2007/NĐ-CP Hướng dẫn Luật công nghệ thông tin về công nghiệp công nghệ thông tin

    10. Dịch vụ phần mềm là hoạt động trực tiếp hỗ trợ, phục vụ việc sản xuất, cài đặt, khai thác, sử dụng, nâng cấp, bảo hành, bảo trì phần mềm và các hoạt động tương tự khác liên quan đến phần mềm.

    Điều 9. Hoạt động công nghiệp phần mềm

    3. Các loại dịch vụ phần mềm bao gồm:

    a) Dịch vụ quản trị, bảo hành, bảo trì hoạt động của phần mềm và hệ thống thông tin;

    b) Dịch vụ tư vấn, đánh giá, thẩm định chất lượng phần mềm;

    e) Dịch vụ tư vấn, xây dựng dự án phần mềm;

    d) Dịch vụ tư vấn định giá phần mềm;

    đ) Dịch vụ chuyển giao công nghệ phần mềm;

    e) Dịch vụ tích hợp hệ thống;

    g) Dịch vụ bảo đảm an toàn, an ninh cho sản phẩm phần mềm, hệ thống thông tin;

    h) Dịch vụ phân phối, cung ứng sản phẩm phần mềm;

    i) Các dịch vụ phần mềm khác.

    Còn việc bạn nói hỗ trợ sử dụng thì cụ thể là làm những việc gì? Nếu thuộc trong những trường hợp trên thì được miễn thuế nhé.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TRUTH vì bài viết hữu ích
    nguyenphuong25 (14/01/2014)