DanLuat 2015

Thuế GTGT đầu vào

Chủ đề   RSS   
  • #225830 12/11/2012

    levanluchc

    Male
    Sơ sinh

    Tiền Giang, Việt Nam
    Tham gia:21/06/2012
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 245
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thuế GTGT đầu vào

    Xin chao luật sư!

    Tôi có câu hỏi muốn nhờ luật sư giúp đỡ

    Công ty tô có nhập mua vật tư SXKD có hoá đơn thuế VAT dầu vào luôn.Hoá đơn bên kia xuất cho tôi có giá trị dưới 20trđ(bao gồm thuế VAT), xuất trong 1 ngày.nên tôi thanh toán bằng tiền mặt.

    Từ đầu năm tới giờ tôi đã nhập vật tư của cty dó rất nhiều.Xuất cho tối rất nhiều hoá đơn GTGT dưới 20trđ nhưng khác ngày, mỗi ngày hoá đơn dưới 20trđ,tôi đã thanh táon bằng tiền mặt lun.

    Vậy cho hỏi cty tôi có được khấu trừ VAT đầu vào k? tại vì cùng 1 nhà cung cấp.nhung hóa đơn xuất khác thời gian,dưới 20trđ nên tôi thanh táon bằng TM.

    tôi thắc mắc lắm xin luật sư cho ý kiến giúp

    Xin chan thanh cam on!

     
    4880 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #225997   12/11/2012

    hieuntvv
    hieuntvv
    Top 75
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/12/2008
    Tổng số bài viết (654)
    Số điểm: 5435
    Cảm ơn: 119
    Được cảm ơn 258 lần


    levanluchc viết:

    Xin chao luật sư!

    Tôi có câu hỏi muốn nhờ luật sư giúp đỡ

    Công ty tô có nhập mua vật tư SXKD có hoá đơn thuế VAT dầu vào luôn.Hoá đơn bên kia xuất cho tôi có giá trị dưới 20trđ(bao gồm thuế VAT), xuất trong 1 ngày.nên tôi thanh toán bằng tiền mặt.

    Từ đầu năm tới giờ tôi đã nhập vật tư của cty dó rất nhiều.Xuất cho tối rất nhiều hoá đơn GTGT dưới 20trđ nhưng khác ngày, mỗi ngày hoá đơn dưới 20trđ,tôi đã thanh táon bằng tiền mặt lun.

    Vậy cho hỏi cty tôi có được khấu trừ VAT đầu vào k? tại vì cùng 1 nhà cung cấp.nhung hóa đơn xuất khác thời gian,dưới 20trđ nên tôi thanh táon bằng TM.

    tôi thắc mắc lắm xin luật sư cho ý kiến giúp

    Xin chan thanh cam on!

    Chào bạn!

    Điều kiện khấu trừ thuế GTGT đầu vào được quy định tại Thông tư06/2012/TT-BTC như sau:

    Điều 15. Điều kiện khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào

    2. Có chứng từ thanh toán qua ngân hàng đối với hàng hóa, dịch vụ mua vào (bao gồm cả hàng hoá nhập khẩu) từ hai mươi triệu đồng trở lên, trừ trường hợp tổng giá trị hàng hoá, dịch vụ mua vào từng lần theo hóa đơn dưới hai mươi triệu đồng theo giá đã có thuế GTGT.

    đ) Trường hợp mua hàng hoá, dịch vụ của một nhà cung cấp có giá trị dưới hai mươi triệu đồng nhưng mua nhiều lần trong cùng một ngày có tổng giá trị từ hai mươi triệu đồng trở lên thì chỉ được khấu trừ thuế đối với trường hợp có chứng từ thanh toán qua ngân hàng. Nhà cung cấp là người nộp thuế có mã số thuế, trực tiếp khai và nộp thuế GTGT."

    Như vậy đối với trường hợp của bạn hóa đơn đầu vào dưới 20tr và khác ngày nên không cần phải thanh toán qua ngân hàng và được khấu trừ thuế bình thường.

    Vợ cả, vợ hai, cả hai đều là vợ cả. he.he.he

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-