DanLuat 2015

Thuế GTGT của xi măng

Chủ đề   RSS   
  • #453845 18/05/2017

    Thuế GTGT của xi măng

    Luật sư cho e hỏi ạ

    1. Doanh nghiệp em sản xuất xi măng, khi xuất hóa đơn đầu ra với xi măng thì mức thuế GTGT là bao nhiêu % ạ?

    2. Thuế GTGT của xi măng đối với doanh nghiệp thương mại khi xuất khẩu có được hoàn thuế không ạ

    Rất mong nhận được sự hồi đáp của luật sư ạ!

     

     
    3165 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #455190   30/05/2017

    nguyenloi310
    nguyenloi310
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/06/2016
    Tổng số bài viết (150)
    Số điểm: 1470
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 55 lần


    Chào bạn,
     
    Về thuế suất thuế GTGT thì  đối với xi mang không thuộc các trường hợp áp dụng thuế xuất 0% và 5% nên thuế suất đối với xi măng là 10% (theo Khoản 3 Điều 8 Luật Thuế GTGT 2008).
     
    Theo điểm a Khoản 1 Điều 12 Luật Thuế GTGT thì: Thuế giá trị gia tăng đầu vào của hàng hóa, dịch vụ sử dụng cho sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ chịu thuế giá trị gia tăng được khấu trừ toàn bộ.
     
    Thuế suất GTGT đối với hàng hóa xuất khẩu là 0%. (Khoản 1 Điều 8 Luật)
     
    Vậy đối với xi mang công ty bạn xuất khẩu sẽ chịu thuế suất 0% và được khấu trừ thuế GTGT đầu vào. Và công ty bạn sẽ được hoàn thuế GTGT nếu trong tháng (đối với trường hợp kê khai theo tháng), quý (đối với trường hợp kê khai theo quý) có hàng hóa, dịch vụ xuất khẩu có số thuế giá trị gia tăng đầu vào chưa được khấu trừ từ 300 triệu đồng trở lên. Trường hợp trong tháng, quý số thuế GTGT đầu vào chưa được khấu trừ chưa đủ 300 triệu đồng thì được khấu trừ vào tháng, quý tiếp theo. (Theo Khoản 4 Điều 10 Nghị định 209/2013/NĐ-CP)
     
    Báo quản trị |  
  • #456259   06/06/2017

    nguyenloi310 viết:

    Chào bạn,
     
    Về thuế suất thuế GTGT thì  đối với xi mang không thuộc các trường hợp áp dụng thuế xuất 0% và 5% nên thuế suất đối với xi măng là 10% (theo Khoản 3 Điều 8 Luật Thuế GTGT 2008).
     
    Theo điểm a Khoản 1 Điều 12 Luật Thuế GTGT thì: Thuế giá trị gia tăng đầu vào của hàng hóa, dịch vụ sử dụng cho sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ chịu thuế giá trị gia tăng được khấu trừ toàn bộ.
     
    Thuế suất GTGT đối với hàng hóa xuất khẩu là 0%. (Khoản 1 Điều 8 Luật)
     
    Vậy đối với xi mang công ty bạn xuất khẩu sẽ chịu thuế suất 0% và được khấu trừ thuế GTGT đầu vào. Và công ty bạn sẽ được hoàn thuế GTGT nếu trong tháng (đối với trường hợp kê khai theo tháng), quý (đối với trường hợp kê khai theo quý) có hàng hóa, dịch vụ xuất khẩu có số thuế giá trị gia tăng đầu vào chưa được khấu trừ từ 300 triệu đồng trở lên. Trường hợp trong tháng, quý số thuế GTGT đầu vào chưa được khấu trừ chưa đủ 300 triệu đồng thì được khấu trừ vào tháng, quý tiếp theo. (Theo Khoản 4 Điều 10 Nghị định 209/2013/NĐ-CP)

     

    Thưa luật sự về phần thuế GTGT được hoàn của xi măng xuất khẩu, em có đọc trong công văn 15360/BTC-CST ngày 28/10/2016 em thấy việc hoàn thuế GTGT của xi măng còn phải căn cứ vào tổng giá trị tài nguyên, khoáng sản cộng với chi phí năng  lượng nhỏ hơn 51% thì mới được hoàn thế có phải không ạ.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-