DanLuat 2015

Thuế GTGT & Chi phí trước khi thành lập doanh nghiệp ?

Chủ đề   RSS   
  • #225881 12/11/2012

    nguyendoan209

    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:12/11/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thuế GTGT & Chi phí trước khi thành lập doanh nghiệp ?

    Doanh nghiệp tôi nhận giấy đăng ký kinh doanh do Sở KHĐT TP Đà Nẵng cấp ngày 20/9/2012. Trước đó, ngày 15/9/2012, công ty có nhập trước lô hàng giá trị nhỏ hơn 100 triệu để phục vụ ngày khai trương có hàng để bán. Ngày 30/9/2012, công ty cử kế toán lên liên hệ lấy hóa đơn lô hàng đã mua, do sơ suất, bên cung cấp xuất 5 hóa đơn trong thời gian từ ngày 13-19/9/2012 (trước ngày đăng ký kinh doanh của công ty). Sau khi phát hiện sai sót, chúng tôi đã đề nghị bên cung cấp hủy hóa đơn xuất lại nhưng bên cung cấp không đồng ý. Trong trường hợp này chúng tôi phải làm gì để hợp lý phần thuế GTGT đầu vào và chi phí lô hàng đã mua?

    Cập nhật bởi tranthibichvan_tax06 ngày 13/11/2012 09:35:10 CH
     
    16953 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #226303   13/11/2012

    tranthibichvan_tax06
    tranthibichvan_tax06
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2010
    Tổng số bài viết (3405)
    Số điểm: 87819
    Cảm ơn: 1341
    Được cảm ơn 2723 lần


     

    nguyendoan209 viết:

     

    Doanh nghiệp tôi nhận giấy đăng ký kinh doanh do Sở KHĐT TP Đà Nẵng cấp ngày 20/9/2012. Trước đó, ngày 15/9/2012, công ty có nhập trước lô hàng giá trị nhỏ hơn 100 triệu để phục vụ ngày khai trương có hàng để bán. Ngày 30/9/2012, công ty cử kế toán lên liên hệ lấy hóa đ��n lô hàng đã mua, do sơ suất, bên cung cấp xuất 5 hóa đơn trong thời gian từ ngày 13-19/9/2012 (trước ngày đăng ký kinh doanh của công ty). Sau khi phát hiện sai sót, chúng tôi đã đề nghị bên cung cấp hủy hóa đơn xuất lại nhưng bên cung cấp không đồng ý. Trong trường hợp này chúng tôi phải làm gì để hợp lý phần thuế GTGT đầu vào và chi phí lô hàng đã mua?

     

     

    Chào bạn!

    1) Thuế GTGT hóa đơn đầu vào trước khi thành lập DN :

    Để được khấu trừ thuế GTGT đầu vào trước khi thành lập DN, bạn thực hiện theo quy định tại Điều 14- TT06/2012/TT-BTC hướng dẫn thi hành 1số điều Luật Thuế GTGT như sau :

    Điều 14. Nguyên tắc khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào
    11. Cơ sở kinh doanh được kê khai, khấu trừ thuế giá trị gia tăng của hàng hoá, dịch vụ mua vào dưới hình thức uỷ quyền cho tổ chức, cá nhân khác mà hoá đơn mang tên tổ chức, cá nhân được uỷ quyền bao gồm các trường hợp sau đây:
    b) Trước khi thành lập doanh nghiệp, các sáng lập viên có văn bản ủy quyền cho tổ chức, cá nhân thực hiện chi hộ một số khoản chi phí liên quan đến việc thành lập doanh nghiệp, mua sắm hàng hóa, vật tư thì doanh nghiệp được kê khai, khấu trừ thuế GTGT đầu vào theo hóa đơn GTGT đứng tên tổ chức, cá nhân được ủy quyền và phải thực hiện thanh toán cho tổ chức, cá nhân được ủy quyền qua ngân hàng đối với những hóa đơn có giá trị từ hai mươi triệu đồng trở lên. ta

    2) Các khoản chi phí mà DN đã chi trước khi thành lập DN - có đầy đủ hóa đơn chứng từ theo quy định ( Hóa đơn, chứng từ đứng tên tổ chức, cá nhân được ủy quyền), phục vụ đúng mục đích hđsxkd của đơn vị thì được hạch toán vào chi phí hợp lý đc trừ khi tính thuế tndn, chi phí được phân bổ dần vào chi phí KD, tối đa không quá 3 năm kể từ khi DN bắt đầu hoạt động.

    - Tại mục III, phần I - Hệ thống tài khoản kế toán ban hành kèm theo Quyết định15/2006/QĐ-BTC ngày 20/3/2006 có hướng dẫn:

    “Chi phí thành lập doanh nghiệp, chi phí đào tạo, quảng cáo phát sinh trong giai đoạn trước hoạt động được phân bổ tối đa không quá 3 năm”.

    Cập nhật bởi tranthibichvan_tax06 ngày 13/11/2012 10:06:19 CH

    Cung cấp dịch vụ Đào tạo kế toán trưởng, dịch vụ tư vấn thuế, dịch vụ Setup hệ thống kế toán cho DN

    Dịch vụ soát xét hóa đơn, chứng từ, sổ sách trước khi Quyết toán thuế.

    Liên hệ: Ms Vân 0969.790.185/ Zalo: 0969.790.185/ Skype:van_kttc

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tranthibichvan_tax06 vì bài viết hữu ích
    LeNhu1007 (17/09/2013)
  • #287264   20/09/2013

    LeNhu1007
    LeNhu1007

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/07/2013
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 15
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    [quote=tranthibichvan_tax06]

     

    nguyendoan209 viết:

     

    Doanh nghiệp tôi nhận giấy đăng ký kinh doanh do Sở KHĐT TP Đà Nẵng cấp ngày 20/9/2012. Trước đó, ngày 15/9/2012, công ty có nhập trước lô hàng giá trị nhỏ hơn 100 triệu để phục vụ ngày khai trương có hàng để bán. Ngày 30/9/2012, công ty cử kế toán lên liên hệ lấy hóa đ��n lô hàng đã mua, do sơ suất, bên cung cấp xuất 5 hóa đơn trong thời gian từ ngày 13-19/9/2012 (trước ngày đăng ký kinh doanh của công ty). Sau khi phát hiện sai sót, chúng tôi đã đề nghị bên cung cấp hủy hóa đơn xuất lại nhưng bên cung cấp không đồng ý. Trong trường hợp này chúng tôi phải làm gì để hợp lý phần thuế GTGT đầu vào và chi phí lô hàng đã mua?

     

     

    Chào bạn!

    1) Thuế GTGT hóa đơn đầu vào trước khi thành lập DN :

    Để được khấu trừ thuế GTGT đầu vào trước khi thành lập DN, bạn thực hiện theo quy định tại Điều 14- TT06/2012/TT-BTC hướng dẫn thi hành 1số điều Luật Thuế GTGT như sau :

    Điều 14. Nguyên tắc khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào
    11. Cơ sở kinh doanh được kê khai, khấu trừ thuế giá trị gia tăng của hàng hoá, dịch vụ mua vào dưới hình thức uỷ quyền cho tổ chức, cá nhân khác mà hoá đơn mang tên tổ chức, cá nhân được uỷ quyền bao gồm các trường hợp sau đây:
    b) Trước khi thành lập doanh nghiệp, các sáng lập viên có văn bản ủy quyền cho tổ chức, cá nhân thực hiện chi hộ một số khoản chi phí liên quan đến việc thành lập doanh nghiệp, mua sắm hàng hóa, vật tư thì doanh nghiệp được kê khai, khấu trừ thuế GTGT đầu vào theo hóa đơn GTGT đứng tên tổ chức, cá nhân được ủy quyền và phải thực hiện thanh toán cho tổ chức, cá nhân được ủy quyền qua ngân hàng đối với những hóa đơn có giá trị từ hai mươi triệu đồng trở lên. ta

    2) Các khoản chi phí mà DN đã chi trước khi thành lập DN - có đầy đủ hóa đơn chứng từ theo quy định ( Hóa đơn, chứng từ đứng tên tổ chức, cá nhân được ủy quyền), phục vụ đúng mục đích hđsxkd của đơn vị thì được hạch toán vào chi phí hợp lý đc trừ khi tính thuế tndn, chi phí được phân bổ dần vào chi phí KD, tối đa không quá 3 năm kể từ khi DN bắt đầu hoạt động.

    - Tại mục III, phần I - Hệ thống tài khoản kế toán ban hành kèm theo Quyết định15/2006/QĐ-BTC ngày 20/3/2006 có hướng dẫn:

    “Chi phí thành lập doanh nghiệp, chi phí đào tạo, quảng cáo phát sinh trong giai đoạn trước hoạt động được phân bổ tối đa không quá 3 năm”.

    "các sáng lập viên có văn bản ủy quyền cho tổ chức, cá nhân". Có Nghĩa là sao e k hieu lam, nghĩa là các thành viên thành viên thành lập cty  làm giấy UQ cho tổ chức đúng k ah.

    Hãy thôi mơ mộng đi. Tập Trung vào nhừng gì bạn cần phải suy nghĩ (get your head out of the clouds)

     
    Báo quản trị |  
  • #286590   17/09/2013

    LeNhu1007
    LeNhu1007

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/07/2013
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 15
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Nếu trừơng hợp này  nằm trong cty xây dựngt hì sao ah

     

    Hãy thôi mơ mộng đi. Tập Trung vào nhừng gì bạn cần phải suy nghĩ (get your head out of the clouds)

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-