DanLuat 2015

Thuế GTGT

Chủ đề   RSS   
  • #171324 12/03/2012

    nqtrang
    Top 150
    Lớp 1

    Bà Rịa - Vũng Tàu, Việt Nam
    Tham gia:02/10/2008
    Tổng số bài viết (381)
    Số điểm: 2462
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 24 lần


    Thuế GTGT

     

    Nhờ các bạn tư vấn:
     Cá nhân A ký hợp đồng cho doanh nghiệp B vay tiền, hàng tháng doanh nghiệp B trả lãi cho A. Vậy khoản tiền lãi A nhận được có phải khai nộp thuế GTGT?
    Xin cám ơn
     
    9669 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #171328   12/03/2012

    Ngoankt
    Ngoankt
    Top 100
    Male
    Lớp 3

    Bến Tre, Việt Nam
    Tham gia:17/06/2011
    Tổng số bài viết (505)
    Số điểm: 4239
    Cảm ơn: 203
    Được cảm ơn 194 lần


    Chào Trang
    Theo mình thì ông A không phải nôp thuế GTGT . Mà ông A phải nôp thuế TNCN từ hoạt đông cho vay 
    Cập nhật bởi Ngoankt ngày 12/03/2012 08:34:16 SA Sai phong chữ
     
    Báo quản trị |  
  • #171571   13/03/2012

    tranthibichvan_tax06
    tranthibichvan_tax06
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2010
    Tổng số bài viết (3530)
    Số điểm: 87819
    Cảm ơn: 1341
    Được cảm ơn 2721 lần


    nqtrang viết:

     

    Nhờ các bạn tư vấn:
     Cá nhân A ký hợp đồng cho doanh nghiệp B vay tiền, hàng tháng doanh nghiệp B trả lãi cho A. Vậy khoản tiền lãi A nhận được có phải khai nộp thuế GTGT?
    Xin cám ơn

    Chào nqtrang!
    Theo quy định tại TT06/2012/TT-BTC thay thế TT129/2008/TT-BTC hướng dẫn thi hành 1 số điều Luật Thuế GTGT (có hiệu lực thi hành từ 01/03/2012):

    Điều 4. Đối tượng không chịu thuế GTGT

    8. Hoạt động tài chính:

    a) Dịch vụ cấp tín dụng do các tổ chức tín dụng cung ứng gồm các hình thức:

    - Cho vay;

    - Chiết khấu, tái chiết khấu công cụ chuyển nhượng và các giấy tờ có giá khác;

    - Bảo lãnh ngân hàng;

    - Cho thuê tài chính;

    - Phát hành thẻ tín dụng;

    - Bao thanh toán trong nước; bao thanh toán quốc tế đối với các ngân hàng được phép thực hiện thanh toán quốc tế;

    - Các hình thức cấp tín dụng khác theo quy định của pháp luật.

    Như vậy, chỉ các tổ chức tín dụng hoạt động theo Luật các TCTD khi cho vay, hưởng lãi thì khoản lãi vay đó không chịu thuế GTGT.

    Còn lại, các tổ chức- cá nhân PHI TÍN DỤNG thì khi hưởng lãi vay thì khoản lãi đó phải chịu thuế GTGT- với thuế suất 10%.

    Tại Điều 5 trong thông tư có nêu ví dụ :

    Ví dụ 10: Công ty cổ phần VC ký hợp đồng cho Doanh nghiệp T vay tiền trong thời hạn 6 tháng và được nhận khoản tiền lãi. Công ty cổ phần VC phải kê khai nộp thuế GTGT đối với khoản tiền lãi từ hợp đồng cho vay nêu trên.

    Tuy nhiên, văn bản quy định còn khá chung chung. Chắc cần phải có công văn hướng dẫn cụ thể :
    Nếu là cá nhân hưởng lãi cho vay, vậy tính thuế GTGT trước thuế ( chưa trừ đi phần thuế TNCN ) hay sau khi trừ đi thuế TNCN ? Văn bản ko nói rõ ! Tôi và một số đồng nghiệp cũng đang băn khoăn chỗ này.

    Cập nhật bởi tranthibichvan_tax06 ngày 13/03/2012 09:28:16 SA

    Cung cấp dịch vụ Đào tạo kế toán trưởng, dịch vụ tư vấn thuế, dịch vụ Setup hệ thống kế toán cho DN

    Dịch vụ soát xét hóa đơn, chứng từ, sổ sách trước khi Quyết toán thuế.

    Liên hệ: Ms Vân 0969.790.185/ Zalo: 0969.790.185/ Skype:van_kttc

     
    Báo quản trị |  
  • #179065   17/04/2012

    honghang1102
    honghang1102

    Sơ sinh

    Thanh Hoá, Việt Nam
    Tham gia:28/05/2009
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    "#edf5f6;">Còn lại, các tổ chức- cá nhân PHI TÍN DỤNG thì khi hưởng lãi vay thì khoản lãi đó phải chịu thuế GTGT- với thuế suất 10%."

    Nhờ tư vấn: Như vậy thì lãi tiền gửi Ngân hàng doanh nghiệp thu được có phải kê khai nộp thuế GTGT không?

    Xin cám ơn!
     
    Báo quản trị |  
  • #179105   17/04/2012

    Ngoankt
    Ngoankt
    Top 100
    Male
    Lớp 3

    Bến Tre, Việt Nam
    Tham gia:17/06/2011
    Tổng số bài viết (505)
    Số điểm: 4239
    Cảm ơn: 203
    Được cảm ơn 194 lần


    honghang1102 viết:
    "Còn lại, các tổ chức- cá nhân PHI TÍN DỤNG thì khi hưởng lãi vay thì khoản lãi đó phải chịu thuế GTGT- với thuế suất 10%."

    Nhờ tư vấn: Như vậy thì lãi tiền gửi Ngân hàng doanh nghiệp thu được có phải kê khai nộp thuế GTGT không?

    Xin cám ơn!

    Chào bạn 
    Tại130/2008/TT-BTC phần V mục 5 như sau:

    5. Thu nhập từ lãi tiền gửi, lãi cho vay vốn bao gồm: lãi tiền gửi tại các tổ chức tín dụng, lãi cho vay vốn dưới mọi hình thức theo quy định của pháp luật, phí bảo lãnh tín dụng và các khoản phí khác trong hợp đồng cho vay vốn.

    Như vậy bạn không phải nộp thuế GTGT mà DN bạn nộp thuế TNDN 
     
    Báo quản trị |  
  • #218832   09/10/2012

    mynhanke
    mynhanke
    Top 200
    Female
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/08/2012
    Tổng số bài viết (288)
    Số điểm: 4148
    Cảm ơn: 93
    Được cảm ơn 387 lần


     

    Hiện có công văn số1551/TTg-KTTH ngày 26/9/2012 của Thủ tướng Chính phủ : V/v thuế giá trị gia tăng đối với cho vay vốn của tổ chức, cá nhân không phải là tổ chức tín dụng

    Xét đề nghị của Bộ Tài chính (công văn số6812/BTC-TCT ngày 22 tháng 5 năm 2012), ý kiến của Bộ Tư pháp (công văn số4734/BTP-PLDSKT ngày 08 tháng 6 năm 2012) và Ngân hàng Nhà nước Việt Nam (các công văn số3423/NHNN-PC ngày 07 tháng 6 năm 2012 và số4938/NHNN-PC ngày 08 tháng 8 năm 2012) về việc thuế giá trị gia tăng đối với hoạt động cho vay vốn của tổ chức, cá nhân không phải là tổ chức tín dụng, Thủ tướng Chính phủ có ý kiến như sau:

    Căn cứ quy định tại Khoản 5 Điều 8 Luật thuế giá trị gia tăng; Điểm a Khoản 5 Điều 1 Nghị định số121/NĐ-CP ngày 27 tháng 12 năm 2011 của Chính phủ thì các hoạt động tín dụng ngân hàng pháp luật cho phép tồn tại (bao gồm: Luật các tổ chức tín dụng, Luật ngân hàng nhà nước Việt Nam, Bộ Luật Dân sự) hoặc hoạt động mang tính chất tín dụng, ngân hàng mà pháp luật không cấm thì thuộc diện không chịu thuế giá trị gia tăng. Giao Bộ Tài chính hướng dẫn thực hiện cụ thể./.

    Nếu giữa DN có cho vay với nhau thì tạm thời không tính lãi tiền vay để không phải chịu thuế GTGT 10%

     

    Cập nhật bởi mynhanke ngày 09/10/2012 05:55:00 CH
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-