DanLuat 2015

Thuế GTGT

Chủ đề   RSS   
  • #418604 15/03/2016

    tranghalam

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/09/2015
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 295
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 1 lần


    Thuế GTGT

    Mọi người giải đáp thắc mắc giúp mình với: Tại sao chuyển nhượng quyền sử dụng đất không chịu thuế GTGT và nếu lo ngại trùng thuế thì tại sao không quy định nhà cũng thuộc đối tượng không chịu thuế. Cảm ơn mọi người nhé.

     
    2100 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #419599   24/03/2016

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4652)
    Số điểm: 30928
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1078 lần


    Bạn lấy thông tin chuyển nhượng qsdđ thì không phải đóng thuế gtgt ở đâu ra?

     
    Báo quản trị |  
  • #419616   24/03/2016

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4082)
    Số điểm: 31556
    Cảm ơn: 917
    Được cảm ơn 1888 lần


    tranghalam viết:

    Mọi người giải đáp thắc mắc giúp mình với: Tại sao chuyển nhượng quyền sử dụng đất không chịu thuế GTGT và nếu lo ngại trùng thuế thì tại sao không quy định nhà cũng thuộc đối tượng không chịu thuế. Cảm ơn mọi người nhé.

    Chào bạn.

    Theo luật thuế thu nhập cá nhân:

    Điều 2. Thuế giá trị gia tăng

              Thuế giá trị gia tăng là thuế tính trên giá trị tăng thêm của hàng hoá, dịch vụ phát sinh trong quá trình từ sản xuất, lưu thông đến tiêu dùng.

    Điều 5. Đối tượng không chịu thuế

      5. Nhà ở thuộc sở hữu nhà nước do Nhà nước bán cho người đang thuê.

      6. Chuyển quyền sử dụng đất.

    Như vậy chuyển nhượng quyền sử dụng đất không phải đóng thuế nhưng chuyển nhượng (mua bán) nhà thì phải đóng thuế.

    Riêng nhà thuộc sở hữu nhà nước không phải đóng thuế vì:

    Theo luật thuế GTGT thì:

    Điều 4. Người nộp thuế

    Người nộp thuế giá trị gia tăng là tổ chức, cá nhân sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ chịu thuế giá trị gia tăng (sau đây gọi là cơ sở kinh doanh) và tổ chức, cá nhân nhập khẩu hàng hóa chịu thuế giá trị gia tăng (sau đây gọi là người nhập khẩu). 

    Đối tượng nộp thuế không có "nhà nước" vì không thể "tay trái mà trả cho tay phải" cùng một người.

    Chuyển quyền sử dụng đất không phải đóng thuế vì đất đai không phải là hàng hóa; Hàng hóa phải có 2 thuộc tính là giá trị sử dụng và giá trị: 

    1.Giá trị sử dụng của hàng hóa

    Khái niệm: Giá trị sử dụng của hàng hóa là công dụng của sản phẩm có thể thỏa mãn một hay một số nhu cầu nào đó của con người.


     2.Giá trị hàng hóa

    Là lao động xã hội kết tinh trong hàng hóa và thể hiện thông qua việc trao đổi hàng hóa. Do đó, hàng hóa trước hết phải là sản phẩm của lao động.

    Vì lý do này nên đất đai, không khí  tự nhiên, ánh sáng thiên nhiên… không phải là hàng hóa.

    Không phải là hàng hóa nên không thể nói là có “giá trị gia tăng”, không có giá trị gia tăng thì không có thuế.

    Đất đai mà chuyển thành đất ở thì phải có sự bồi đắp, cải tạo của con người; cùng với việc xây dựng công trình, nhà ở nên đó là hàng hóa.

     Giá trị hàng hóa thể hiện qua trao đổi, mua bán nhưng vì đất đai không có giá trị (không do con người lao động tạo ra) nên không được mua bán đất; sau này thì do nhu cầu thực tế nên phải “lách” và dùng tử chuyển nhượng quyền sử dụng (chuyển nhượng đối với thuộc tính thứ nhất của hàng hóa là giá trị sử dụng).

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-