DanLuat 2015

Thuế giá trị gia tăng và Thuế tiêu thụ đặc biệt

Chủ đề   RSS   
  • #60635 13/09/2010

    anhtc_kiwi

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:13/09/2010
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 155
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thuế giá trị gia tăng và Thuế tiêu thụ đặc biệt

     Xin được hỏi mọi người những vấn đề sau :

    1-Nếu 1 của hàng bán nhiều loại hàng hóa với các mức thuế suất GTGT khác nhau nhưng không hạch toán riêng doanh số bán của từng loại hàng hóa thì khi tính thuế GTGT có phải lấy mức thuế suất cao nhất trong các mức thuế suất của hàng hóa của hàng bán ra để tính?

    2-Khi tính thuế GTGT của hàng hóa trong nước nhưng hàng hóa này chịu thuế TTĐB thì giá tính thuế GTGT bao gồm gì?

    3-Một công ty du lịch không hạch toán riêng được doanh số vận tải khách du lịch nội địa và doanh số vận tải khách quốc tế thì khi tính thuế GTGT tính theo mức thuế suất nào?

    Xin cảm ơn !
    Cập nhật bởi admin ngày 13/09/2010 01:53:04 PM
     
    17409 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #60756   14/09/2010

    tranthibichvan_tax06
    tranthibichvan_tax06
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2010
    Tổng số bài viết (3530)
    Số điểm: 87819
    Cảm ơn: 1341
    Được cảm ơn 2721 lần


    anhtc_kiwi viết:
     Xin được hỏi mọi người những vấn đề sau :

    1-Nếu 1 của hàng bán nhiều loại hàng hóa với các mức thuế suất GTGT khác nhau nhưng không hạch toán riêng doanh số bán của từng loại hàng hóa thì khi tính thuế GTGT có phải lấy mức thuế suất cao nhất trong các mức thuế suất của hàng hóa của hàng bán ra để tính?

    2-Khi tính thuế GTGT của hàng hóa trong nước nhưng hàng hóa này chịu thuế TTĐB thì giá tính thuế GTGT bao gồm gì?

    3-Một công ty du lịch không hạch toán riêng được doanh số vận tải khách du lịch nội địa và doanh số vận tải khách quốc tế thì khi tính thuế GTGT tính theo mức thuế suất nào?

    Xin cảm ơn !

    Chào bạn!
    1) Nếu 1 cửa hàng bán nhiều loại hàng hoá khác nhau với các mức thuế suất thuế GTGT khác nhau thì DN fải căn cứ vào quy định lụât thuế GTGT số 13-2008/QH12 quy định thu��� suất thuế GTGT cho từng mặt hàng cụ thể để xuất hoá đơn đầu ra. Trong TH, cty không biết hoặc ko xác định được chắc chắn mặt hàng kinhdoanh của cty chịu thuế suất thuế GTGT là bao nhiêu fần trăm( 0-5-10%) thì bạn nên xuất với thuế suất thuế GTGT ở mức cao nhất như hiện nay là 10%.
    2)
    Thuế GTGT của HH = giá bán ( đã bao gồm thuế TTĐB)/1+ thuế suất thuế GTGT của HH, DV(%)
    3)
    Hiện nay theo quy định, với vận tải nội địa  mức thuế suất thuế GTGT của DV này là 10%
    Với vận tải quốc tế(đáp ứng đủ điều kiện theo quy định tại Điều 1.Thông Tứ 112/2009/TT-BTC ngày 2/6/2009 của BTC hd điều kiện áp dụng thuế suất thuế GTGT 0% đối với vận tải quốc tế và dịch vụ của nghành hàng không, hàng hải) mức thuế suất thuế GTGT của DV này là 0%.
    =>Nếu bạn ko xác định được doanh thu của từng DV vận tải trong nước hay quốc tế, thì phải xuất theo mức thuế suất GTGT là 10%.
    Cập nhật bởi tranthibichvan_tax06 ngày 14/09/2010 02:44:41 PM

    Cung cấp dịch vụ Đào tạo kế toán trưởng, dịch vụ tư vấn thuế, dịch vụ Setup hệ thống kế toán cho DN

    Dịch vụ soát xét hóa đơn, chứng từ, sổ sách trước khi Quyết toán thuế.

    Liên hệ: Ms Vân 0969.790.185/ Zalo: 0969.790.185/ Skype:van_kttc

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-